Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามผู้รู้เรื่องเกี่ยวกะกระแสไฟฟ้า สงสัยเรื่องการคิดหน่วยไฟฟ้า ติดต่อทีมงาน

ไฟฟ้าที่เราใช้ๆกัน เช่นเดือนนี้ 95หน่วย คิดออกมาได้กี่วัตต์เหรอคะ

แล้วสงสัยเรื่องการผลิตกระแสไฟฟ้าอะค่ะ ขนาด 1เมกะวัตต์ ถ้าเทียบภาษาชาวบ้าน เยอะแค่ไหน

เห็นโรงงานแยกขยะที่เกิดจากก๊าซฝังกลบ สร้างกระแสไฟฟ้าได้ 1เมกะวัตต์ ส่วนโรงงานเผาขยะ สร้างได้ 2เมกะวัตต์ มันมากพอสำหรับไฟฟ้ากี่ชุมชนหรือคะ

หากจะคุณแบบ 2 บาทต่อหน่วย มันจะคูณยังไงอะคะ 1เมกะวัตต์มีกี่หน่วย

เราใช้งานไฟในบ้านประจำวัน เฉลี่ยค่าไฟประมาณกี่วัตต์คะโดยรวมต่อวันและต่อเดือน

และพวกโรงผลติไฟฟ้านิวเคลียร์กับโรงไฟฟ้าแบบอื่นๆ แบบไหนได้พลังงานไฟมากสุดและคุ้มทุนสุดคะ

เมืองไทยตอนนี้ ในกทม และส่วนใหญ่ที่อื่นๆ ใช้ไฟฟ้าจากที่ผลิตแหล่งไหนมากสุด และพอใช้หรือไม่

ต้นทุนต่อหน่วยถือว่าแพงมากแค่ไหน

แหะ ขอโทษที่ถามเยอะนะคะ อยากรู้และสงสัยมากๆค่ะ ใครตอบได้แค่อย่าง2อย่างก็ยิดีรับฟังนะคะ เป็นความรู้ได้หมด

จากคุณ : อณุรักษ์
เขียนเมื่อ : 14 มิ.ย. 54 00:19:10 A:115.87.69.115 X: TicketID:267089

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com