Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะเปลี่ยนชื่อคนผ่อนบ้าน จากพี่ เป็นตัวเรา ต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างครับ ติดต่อทีมงาน

รบกวนท่านที่มีความรู้ช่วยเหลือด้วยครับ

กลางปีที่แล้วพี่ซื้อบ้านใหม่ โดยชื่อคนผ่อนเป็น พ่อ กับ พี่ ครับ
แต่พอดีว่าหลังจากนั้นแป็บเดียวผมก็ได้ฤกษ์จะแต่งงานพอดี ^_^
ที่บ้านก็เลยเปลี่ยนใจว่า จะให้ผมกับแฟนไปอยู่บ้านใหม่
ทีนี้ก็เลยอยากเปลี่ยนชื่อคนผ่อน เป็น ผม กัับ แฟน
บ้านราคาประมาณ 3.7 ล้าน
ตอนนี้ยังไม่ได้เอาชื่อใครเข้าทะเบียนบ้านใหม่เลยครับ

ลองศึกษาดูบ้างแล้วก็งงๆครับ
ถามเจ้าหน้าที่ทำสินเชื่อให้ตอนแรก ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย
จบแล้วจบกัน ไม่ช่วยลูกค้าเลย T_T

เคสนี้จะต้องรีไฟแนนส์ใช่ไหมครับ
ถ้าจะรีไฟแนนส์จะมองเป็นผมซื้อบ้านจาก พ่อ กับ พี่ หรือไม่ กลัวภาษีจะตามมา
หรือถ้าเปลี่ยนเป็น พ่อ+ผม+แฟน จะทำง่ายและประหยัดกว่าหรือไม่

คือผมอยากจะรับผิดชอบ ค่าธรรมเนียม หรือ ภาษี(ถ้ามี) ที่เกิดขึ้นทั้งหมด
ถ้าจะทำต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างครับ ทำอย่างไรถึงจะประหยัดค่าใช่จ่ายได้บ้างครับ

จากคุณ : PaeZ
เขียนเมื่อ : 18 มิ.ย. 54 00:40:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com