Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ต้องการซื้อบ้านใหม่ ไม่เข้าใจหลายเรื่อง ติดต่อทีมงาน

คือผมมีโครงการจะซื้อบ้านใหม่นะครับ หลังแรกในชีวิต...

1.ถามเรื่องการกู้ซื้อบ้าน
ผมออกจากงานประจำแล้วนะครับ ตอนนี้ทำอาชีพอิสระ รายได้ประมาณ 40,000 ต่อเดือน (ดูแลเว็บไซต์ มีเลขทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทอนิค เปิดมาแล้ว 8 ปี)
ผ่อนรถ 1 คัน เดือนล่ะ 8,000 เหลืออีก 3 ปี
ฝากเงินเข้าธนาคารทุกเดือน ประมาณ 15,000-25,000 ฝากมาแล้ว 8 เดือน มีเงินเก็บประมาณ 200,000 ไม่เคยถอน และจะฝากแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้ซื้อบ้าน
อายุ 30 ไม่เคยมีประวัติเสียเรื่องการเงิน

จะกู้ผ่านไหมครับ ถ้าผ่านจะได้วงเงินเท่าไรครับ

2.เรื่องการทำสัญญากับโครงการ
คือผมไม่เข้าใจขั้นตอนนะครับ คือถ้าไปดูบ้านโครงการไหนแล้วถูกใจแล้วจะซื้อสิ่งที่เราต้องทำและต้องเจอคือ.....(แบบนี้หรือเปล่า)
2.1 เราก็ทำการจอง เอาแบบบ้านไปยื่นกู้ธนาคาร ถ้ากู้ผ่านเราก็จะได้เงินก้อนมาเหรอครับหรือว่าจะได้เงินยังไง
2.2 แล้วเมื่อเรากู้ผ่านเขาถึงจะเริ่มสร้างบ้านให้หรือสร้างบ้านตอนไหน แล้วต้องรออีกกี่เดือนบ้านถึงจะเสร็จ
2.3 เห็นมีคนพูดเกี่ยวกับเงินดาวน์ บอกดาวน์ไปแล้ว 1 งวดบ้าง 5 งวดบ้าง ผมไม่เข้าใจเรื่องเงินดาวน์เนี่ยครับต้องผ่อนดาวน์ยังไง (คืออย่างผมซื้อรถ ผมก็จ่ายเงินดาวน์ไปเลย 1 แสนก็ว่ากันไป)
2.4 แล้วถ้าระหว่างรอสร้างบ้านเราต้องเสียเงินไหม
2.5 แล้วเราต้องเริ่มจ่ายเงินให้ทางโครงการเมื่อไร หรือ ทางธนาคารจะเป็นคนจัดการ
2.6 แล้วเราจะได้รับโอนบ้านตอนไหน ตอนสร้างเสร็จเหรอครับ แล้วถ้าบ้านเสร็จแล้วเราไม่รับโอนได้ไหมแบบว่า ไม่เอาแล้ว ไม่อยากได้ (คือไม่แน่ใจว่าเราต้องจ่ายเงินตอนไหน)

ถามแค่นี้ก่อนครับ แบบไม่รู้เรื่องจริงๆ ครับผม

ขอบคุณครับ

จากคุณ : i5z
เขียนเมื่อ : 20 มิ.ย. 54 04:38:47 A:223.204.209.41 X: TicketID:321498

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com