Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บ้านน้อยใจกลางเมือง ไม่รวย ไม่หรู ก็อยู่อย่างมีความสุขได้ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะทุกท่าน เราเข้ามาอ่าน และมีปัญหามาปรึกษาที่ห้องนี้บ่อยมากเลยค่ะ

ไม่ทราบว่าจะมีใครจำได้บ้างไหม เราเพิ่งจะซื้อบ้าน(ตึกแถว)

เพิ่งจะตกแต่งและย้ายเข้ามาอยู่ได้ประมาณ 1 เดือนค่ะ

เลยเอารูปมาลงให้ดู ตามที่ได้สัญญาไว้นะคะ

บ้านเราอยู่สาทรค่ะ เดิน 5 นาทีจากรถไฟฟ้าสุรศักดิ์...

อ๊ะๆๆๆๆๆ อย่าคิดว่าบ้านเราต้องรวย ต้องหรู ถึงจะอยู่แถวนี้ได้นะคะ

ไม่จริงเลยค่ะ บ้านเราเป็นแค่ตึกแถวเก่าๆ อายุ 30 กว่าปี

แค่โชคดีนิดนึงตรงที่เราซื้อต่อจากคุณลุง

เลยทำให้ได้ราคาที่ถูกกว่าราคาตลาดค่อนข้างมาก

แต่ถึงจะถูกยังไงก็ใช้เงินที่เราเก็บจากการทำงานมาเืกือบ 10 ปีซะเกลี้ยงเลยค่ะ

บ้านอาจจะไม่สวยเหมือนบ้านเดี่ยวของเพื่อนๆ

แต่เราภูมิใจมาก ที่ได้ซื้อและทำบ้านหลังนี้ให้คุณแม่และคุณพ่อ

ซึ่งถือเป็นบ้านหลังแรกของพวกท่านเลยก็ว่าได้ค่ะ

เพราะก่อนหน้านี้เซ้งตึกแถวอยู่มาตลอด

ตอนที่เพื่อนมาช่วยย้ายบ้าน มีแต่คนบ่นว่าทำไมมาเลือกซื้อบ้านนี้

เก่าก็เก่า ซอยก็แคบ แถมปากซอยยังเป็นบ้านไม้โทรมๆ

ที่จอดรถก็ต้องเช่าเดือนละพันกว่าบาท

ทำไมไม่เพิ่มตังอีกสักล้านจะได้บ้านเดี่ยว ฯลฯ

แต่ส่วนตัวแล้ว เราคิดว่าหลังนี้แหละค่ะ เหมาะที่สุดแล้วสำหรับครอบครัวเรา

บ้านหลังเล็กๆ อยู่กัน 3 คน กับหมา(แก่มากกกก)อีก 1 ตัว มีความสุขค่ะ

เราไปทำงานสะดวก แม่ไปสวนลุมสบาย พ่อไปหาเพื่อนที่เจริญนครได้ทุกวัน

น้ำไม่ท่วม ฝนไม่รั่ว เพื่อนบ้านนิสัยดี ไม่มีปัญหาให้กวนใจ

สิ่งที่สำคัญที่สุด “ไม่ต้องเป็นหนี้เพราะสามารถจ่ายเงินสด” เท่านี้แหละค่ะ ที่ต้องการ

ไม่ว่าบ้านจะเล็ก หรือใหญ่ สิ่งที่สำคัญที่สุด คือความสุขของคนในบ้าน

ขอบคุณมากค่ะ

แก้ไขเมื่อ 22 มิ.ย. 54 15:19:57

จากคุณ : I-Luk-Moo
เขียนเมื่อ : 22 มิ.ย. 54 15:16:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com