Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความเห็นเรื่องปลูกบ้านด้วยค่ะ ที่ดินมีเสาเข็มเดิมอยู่ ติดต่อทีมงาน

กำลังจะปลูกบ้าน พึ่งซื้อที่ดินขนาด 24x16 ม ด้านทิศเหนือติดถนน มีเสาเข็มที่เจ้าของเดิมตอกไว้เพื่อสร้างทาวน์เฮ้าส์ 5.5 ชั้น 7 ห้อง
(เดิมที่ดินกว้าง 36 ม)   ถ้าดูจากทาวน์เฮ้าส์ที่เขาสร้างไปแล้ว 2 ห้อง แนวเสาเข็มจะเป็น  
- จากด้านตะวันออกติดทาวน์เฮ้าส์  3.5 / 5 / 5 / 5 / 5  ม.
- จากด้านทิศเหนือติดถนน 3.5 / 3.5 / 2 / 4.5 ม.

รอบที่ดินเป็นบ้านอยู่อาศัยหมด รวมทั้งฝั่งตรงข้ามถนน ยกเว้นทาวน์เฮ้าส์ 2 ห้อง ที่ไม่มีคนอยู่
ด้านที่ติดกับทีดินไม่มีหน้าต่าง และมีที่ดินว่าง 1.5 ม  จขกท.จะต้องสร้างรั้วด้านนี้ กับ รั้วด้านหน้าติดถนนเพิ่ม  

จขกท มีงบอยู่ 2 ล้าน (ไม่รวมรั้ว) อยากได้บ้านพื้นที่ 140-160 ตร ม ขนาด 4 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ
แต่ด้วยเสาเข็มบังคับทำให้จะได้บ้านขนาดใหญ่ถึง 200 ตร ม กลัวว่างบจะไม่พอ บ้านนี้สร้างที่ กทม ค่ะ

อยากขอความเห็นว่า
1. ถ้าสร้างบ้านตามตำแหน่งในรูปเหมาะสมไหม
2. ถ้าให้เลือกลดขนาดตัวบ้าน ตอกเสาเข็มใหม่บางส่วน กับสร้างบ้านใหญ่ขึ้น โดยใช้เสาเข็มเดิม เลือกแบบไหนจะดีกว่ากัน
3. ที่จอดรถควรเป็นแบบไหนค่ะ ที่จะประหยัดงบได้ ไม่จำเป็นต้องแยกจากตัวบ้านนะคะ แต่ที่จะทำแยกเพราะคิดว่าถ้างบไม่พอ เอาเต็มที่กับไปตัวบ้านไปก่อน ส่วนที่จอดรถไว้เก็บเงินอีกก้อนค่อยทำอีกที
4. ค่าใช้จ่ายรั้วประมาณเท่าไรคะ ถ้าด้านติดทาวน์เฮ้าส์เป้นก่ออิฐ ส่วนด้านหน้าเป็นอิฐผสมไม้เทียม

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

แก้ไขเมื่อ 28 มิ.ย. 54 14:44:18

จากคุณ : asujug
เขียนเมื่อ : 28 มิ.ย. 54 14:34:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com