Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผู้รับเหมาของเรา... ขำขำนะ ติดต่อทีมงาน

ถึงตอนนี้บ้านเราก็ยังสร้างไม่เสร็จ แต่อยากเล่าให้เพื่อนๆฟังเป็นประสบการณ์ จะได้ทันลูกไม้บรรดาผู้รับเหมาและบรรดาช่าง  ไม่ได้ว่าผู้รับเหมาหรือช่างทุกคนนะคะ เพราะรู้ว่าห้องนี้มีทั้งเจ้าของบ้านและช่าง ช่างที่ดีๆ ก็มี แต่ที่เราเจอมามันเป็นแบบนี้จริง ๆ อ่ะ
     แรกเริ่มเดิมทีเราจ้างเหมาแรง โดยผู้รับเหมาคนนี้ก็ได้มาจากพี่ที่รู้จักแนะนำมา(ตาม step) แหมก็ถ้าไม่มีคนแนะนำเราจะไปเอาเค้ามาจากไหนล่ะเนี่ย  แรกเริ่มพี่ช่าง ก ก็มาดูหน้างาน พร้อมลูกเมีย ให้เราไว้ใจ เราก็ไว้ใจขึ้นจริงๆ ตามประสาเชื่อคนง่าย
     พอทำสัญญาเสร็จ พี่แกก็ก่อเรื่องทันที บ้านเราติดกับที่ดินว่างโดยมีรั้วอิฐบล็อกคั่น  มาถามเราว่าใครสร้างรั้ว ไอ้เราไม่ทันคิดก็บอกว่าเราสร้าง  พอเย็นนั้นเรามาตรวจงาน  พี่แกทุบรั้วอิฐบล็อกนั้นไปเรียบร้อย เนื่องจากอยากเข้าไปนั่งพัก กินข้าว นอนเล่นกลางวันที่เพิงของที่ดินอีกด้าน  เอ่อ พี่คะ จะทำอะไรช่วยบอกเจ้าของบ้านนิดนึงนะ  อันนี้ทำให้เราเป็นปัญหากับเจ้าของที่ดินข้างๆ ไปพักหนึ่ง  แต่ก็จบลงได้ด้วยดีค่ะ เราขอโทษและจะก่อรั้วกลับไป และห้ามคนงานเข้าไปพื้นที่นั้นอีก
     ต่อมาถึงงานรื้อโครงสร้างเดิม  ที่เป็นโรงรถ ไม้ที่รื้อมาจำนวนมาก  คุณพี่ค่อยๆ ทยอยไปขาย ทั้งๆ ที่เราบอกแล้วว่าเราจะเก็บไว้  พอถามถึงเงิน บอกเราว่าได้นิดหน่อยไม่กี่ร้อย แหมๆ ไม้ตั้งเยอะนะนั่น ค่าแรงรื้อถอนก็จ่ายแล้ว ยังจะเอาไม้เค้าไปอีก
     ระหว่างนั้นงานปรับสภาพพื้นที่ ต้องขุดต้นไม้ออกด้วย แต่ต้นไม้บ้านเราเป็นไม้ใหญ่ได้ราคาดีพอควร 2-3 ต้น  เมียพี่ช่างเริ่มมา ชื่นชมและขอต้นไม้ไปปลูก บอกว่าชอบต้นไม้มากเลย ขอเถอะนะ  บ้านเราก็หยวนๆ ให้ไปแต่ต้องช่วยขุดต้นอื่นอีก 2-3 ต้นออกด้วยนะ  ปรากฏว่าเรามาเจอคนซื้อต้นไม้ที่เมียช่างไปให้มาขุด เล่าให้ฟังว่าเมียพี่ช่างให้มาตีราคาและขุดไปได้เลย  ส่วนต้นอื่นนั้น ขุดให้จริง แต่ทิ้งไว้ขวางถนนหน้าบ้าน  บอกให้ช่างขนไปทิ้งก็ไม่ขนไป  สุดท้ายพ่อรำคาญต้องจ่ายเงินให้ช่างจึงยอมขน

จากคุณ : ขนฟูตัวป้อม
เขียนเมื่อ : 28 มิ.ย. 54 15:39:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com