Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อาชีพอิสระ ช่วยแนะนำวิธีทำบัญชี รายรับ-รายจ่าย สำหรับยื่นธนาคารหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

ดูจากหลายๆกระทู้  ถ้า เป็นอาชีพอิสระ ธุรกิจส่วนตัว( ร้านซ่อมคอม )  ต้อง ทำ บัญชีรายรับ-รายจ่าย พร้อมทั้งใบเสร้จสั่งของ ใบเสร็จรับเงิน  แต่พูดตรงๆเลยว่า เรียนมาน้อย ไม่กระดิกเรื่องทำบัญชีเลยครับ แฟนผมยิ่งแล้วจบแค่ ม3 ผมต้องทำบัญชีรายรับ - รายจ่ายยังไงครับ  เขียนใส่ สมุดธรรมดา เลยรึเปล่าครับ แล้ว ใบสั่งของ ใบเสร็จรับเงินเนี่ย ผมเองก้ ไม่ค่อยได้เก็บ ถึงมี ก็ น้อย เพราะลูกค้า จ่ายเงินสด  ก็ ไม่เคยได้ออกบิลอะไรเลย ตอนนี้เลยยังไม่รู้ จะ เริ่มทำยังไง อะไร ก่อนดี  หวังจะกู้้มาสร้างบ้าน หลังเล็กๆ บนที่ของตัวเองที่ต่างจังหวัด ไม่ต้องแพงมาก แค่หลังละ ประมาณ 3 แสน +- ไม่เกิน  5  หมื่น ( ที่ 6ไร่ เป็นชื่อภรรยา )

แก้ไขเมื่อ 29 มิ.ย. 54 13:17:22

จากคุณ : jeabkorea
เขียนเมื่อ : 29 มิ.ย. 54 13:15:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com