Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

* * บ้านหลังแรกในชีวิต * * ติดต่อทีมงาน

สวัสดีสมาชิกห้องชายคาทุกคนนะคะ
เป็นสมาชิก(เกือบ)ใหม่ค่ะ
คือเคยสมัครไว้นานนนนนนมากแล้ว แต่ไม่เคยโพสต์อะไรเลย อ่านอย่างเดียว แหะๆ
วันนี้ขอเปิดตัวกระทู้แรก ด้วยบ้านหลังแรกของตัวเองเลยละกันนะคะ

บ้านที่ซื้อเป็นสไตล์โมเดิร์นค่ะ เหลี่ยม ๆ กล่อง ๆ
แต่ใจอ่ะชอบสไตล์หวาน ๆ แนว ๆ วินเทจ ๆ ลายดอก ลายกุหลาบไรงี้
(ตามประสาผู้หญิงเพ้อเจ้อ ช่างฝัน)
แล้วเป็นคนชอบทาสี DIY โน่นนี่นั่นเองไปเรื่อยเปื่อย ก็เลยทำโน่นนี่เองเยอะเหมือนกัน
แรก ๆ คงจะเป็นเรื่องต่อเติม ส่วนหลัง ๆ นี่จะเป็นเรื่องการตกแต่งบ้านนะคะ

การมีบ้านซักหลังไม่ใช่เรื่องง่ายเลย
ปัญหาจุกจิกยุกยิกเพียบ กว่าบ้านจะเสร็จ ตีนกาขึ้นไปหลายรอยเลยค่ะ ฮ่าา
เดี๋ยวก็ทะเลาะกับช่าง ทะเลาะกับโฟร์แมนบ้างอะไรบ้าง
ยังไม่รวมเรื่องเลือกของแต่งบ้านอีก วุ่นวายหลายตลบ

ที่ตั้งกระทู้ บอกตรง ๆ ว่าอยากอวดค่ะ ไม่ใช่อวดรวยหรืออะไรนะ
อยากอวดบ้านเฉย ๆ เพราะภูมิใจกับบ้านหลังนี้มาก
ทุกมุม ทุกพื้นที่ในบ้านมาจากหนึ่งสมองสองมือล้วน ๆ

ตั้งแต่จองบ้าน เราก็ถ่ายรูปทุกอย่าง ทุกขั้นตอนเก็บไว้ดู หลายร้อยรูปเลยค่ะ
ของทุกอย่าง เฟอร์นิเจอร์ทุกชิ้น เดินเลือกเองกับมือ
แต่งบ้านก็คิดเองแบบงู ๆ ปลา ๆ เพราะไม่มีความรู้อะไรทั้งนั้น
อาศัยหลับตาแล้วนึกภาพเอา ว่าอยากให้ออกมาเป็นยังไง
ทะเลาะกับช่าง จนแทบจะตีหัวกันแตกก็หลายครั้ง
ผ่านมาได้ก็แบบทุลักทุเลสุด ๆ

ดังนั้นถ้าใครกำลังเลือกซื้อบ้าน หรือมีปัญหาอะไรก็ถามได้นะคะ
ตอบได้ก็จะพยายามตอบให้ค่ะ :)

เข้าเรื่องกันเลยดีกว่า
ก่อนหน้านี้ตระเวนดูบ้านหลายที่ค่ะ (ถ้าให้เล่าล่ะยาวมาก 3 วันก็ไม่จบ ฮ่าา)
แต่ก็มาสรุปลงตัวที่บ้านฟ้าปิยรมย์
แบบบ้านเค้าก็สวยดี ที่เยอะ และราคาโดนใจ
วางเงินจองตั้งแต่บ้านยังเป็นแบบนี้

http://image.free.in.th/show.php?id=07256063257b1457dc0a04eeb425a459

ปล. แปะรูปไม่เป็นอ่ะค่ะ ต้องทำยังไงอ่ะค่ะ - -a

แก้ไขเมื่อ 05 ก.ค. 54 04:49:52

แก้ไขเมื่อ 05 ก.ค. 54 03:17:40

แก้ไขเมื่อ 05 ก.ค. 54 01:54:43

แก้ไขเมื่อ 05 ก.ค. 54 01:54:25

จากคุณ : มิสบีบี
เขียนเมื่อ : 5 ก.ค. 54 01:37:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com