Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำหรือความเห็นจากเพื่อนๆ เมื่อเราซื้อบ้านจากโครงการแต่พอถึงวันโอนปรากฎมีชื่อคนอื่นเป้นเจ้าของกรรมสิทธิ์ก่อนเรา ติดต่อทีมงาน

รบกวนหน่อยนะครับ ตอนนี้ผมงงมาก ยังไม่ทราบจะทำยังไงต่อไป
คือผมจองซื้อบ้านเดี่ยวจากโครงการแห่งหนึ่งแถวพระราม 2 วางเงินจองไป 50,000 บาท มีใบรับเงิน ทำสัญญาจะซื้อจะขายเรียบร้อย ยื่นกู้ผ่านธนาคารที่ทางโครงการใช้สินเชื่ออยู่ (โดยยื่นผ่านโครงการ)

ผ่านไป 2 สัปดาห์ ธนาคารโทรมาแจ้งผลอนุมัติ โครงการก็ขอให้รีบโอนเลย โดยบ้านยังไม่เสร็จดีนัก ผมก็ไปตรวจบ้านก่อนโอนและทำบันทึกต่อท้ายสัญญาไว้ว่ารายการที่ยังไม่เรียบร้อยมีอะไรบ้าง ลงนามกัน 2 ฝ่ายทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย

พอถึงวันโอนที่สำนักงานที่ดิน ทั้งผม(ผู้ซื้อ) ผู้ขาย(โครงการ) และธนาคาร มากันครบ พอผมตรวจดูเอกสารก่อนลงนามในสัญญาจำนอง พบว่า
1.โครงการได้โอนขายบ้านของผมให้บุคคลอื่น(นาย ก)ไปเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ทั้งๆที่นัดโอนกับผมในวันนี้ เท่ากับว่าในทางนิติกรรมสัญญาจะกลายเป็นผมซื้อบ้านต่อจากบุคคลอื่นโดยมีโครงการมาแสดงตัวว่าผมซื้อจากโครงการ (ข้อมูลนี้โครงการไม่เคยแจ้งให้ผมทราบมาก่อน ทั้งที่ผมเคยถามแล้วว่าผมเป็นผู้ซื้อคนแรกหรือไม่)

2.ธนาคารทำแคชเชียร์เช็ค(เงินที่ผมกู้) สั่งจ่ายไปยังบุคคลผู้มีชื่อเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์(นาย ก) โดยตามข้อมูลที่ผมรับรู้ตั้งแต่ต้นคือ เงินที่ผมกู้นั้นให้ธนาคารทำเป็นแคชเชียร์เช็ค & co สั่งจ่ายชื่อผมเพื่อจ่่ายไปให้โครงการอีกต่อหนึ่ง (ธนาคารอธิบายว่า ทางโครงการมาแจ้งเปลี่ยนภายหลัง ผมถามธนาคารว่า ทำไมไม่แจ้งให้ผมทราบ ทางธนาคารควรรับคำสั่งจากผมซึ่งเป็นผู้ซื้อและกำลังจะเป็นลูกหนี้ธนาคาร หรือรับคำสั่งจากทางโครงการ)

3.สมมติลำดับเหตุการณ์ดังนี้ครับ
1 มิ.ย. 54 ผมจ่ายเงินจองและทำสัญญาซื้อขายกับโครงการ
15 มิ.ย. 54 ธนาคารแจ้งผลอนุมัติ และทางโครงการนัดโอน
18 มิ.ย. 54 โครงการโอนขายบ้านหลังที่ทำสัญญาไว้กับผมให้นาย ก.
21 มิ.ย. 54 ผมเข้าไปตรวจบ้าน และทางโครงการ(ในฐานะผู้ขาย)ยังได้ทำบันทึกต่อท้ายสัญญาซื้อขายให้กับผม ว่าโครงการจะรับผิดชอบซ่อมแซมเก็บงานให้ผมอย่างไรบ้าง
25 มิ.ย. 54 วันนัดโอนกรรมสิทธิ์ และเป็นวันที่ผมเพิ่งรู้ความจริงต่างๆทั้งหมด

สรุปครับ งงไปเลย งงมาก ตอนนี้ผมยังไม่ได้โอนนะครับ ผมควรทำยังไงต่อดี ???

จากคุณ : monkeyshi
เขียนเมื่อ : 5 ก.ค. 54 08:00:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com