Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผลจากการเพิ่มระบบ RO{แตกประเด็นจาก R10771291} ติดต่อทีมงาน

จากกระทู้เดิม คุณWaterman (LN106)  คุณnaytee และคุณpeengineer19/68  ได้แนะนำให้ใช้ระบบ RO ผมจึงได้ติดตั้งเข้าไปเพิ่ม  ระบบเดิมของผมซึ่งเป็น UF + UV พบว่ายังมีสารหนูและสารตะกั่วปะปนอยู่หลังจากการส่งไปวิเคราะห์  

หลังจากการติดตั้ง RO เพิ่ม ผมยังไม่ได้ส่งน้ำไปวิเคราะห์สารที่เกินมานะครับ คงจะส่งไปพรุ่งนี้และยังต้องรผผลอีกราวๆ 1 อาทิตย์  เบื้องต้นได้ทำการวัดค่าต่างๆเท่าที่เครื่องมือพอมีได้ดังนี้ครับ

TDS  ก่อนเข้ากรอง  495  ออกจากกรอง  38  น้ำทิ้ง  516

พอดีอยู่ในช่วงทดลองปลูกผักไฮโดรฯด้วยเลยมีเครืองมือวัดค่า EC  ลองวัดดูได้ค่า  ก่อนเข้ากรอง  0.68   ออกจากกรอง  0.04  น้ำทิ้ง  0.75

PH ก่อนเข้าไม่ได้วัด  ออกจากกรองได้ประมาณ 5 กว่า  น้ำทิ้งประมาณ  6 กว่า  ( ใช้วิธีหยดสารทดสอบแล้วเทียบสีครับ เลยได้ค่าประมาณ ระบบเิดิม UF + UV ได้ 6.8 จากผลการวิเคราะห์ )

ผลทดสอบหินปูนโดยการหยดสารแล้วเปรียบเทียบสี ผ่านฉลุยครับ

แก้ไขเมื่อ 07 ก.ค. 54 19:28:21

จากคุณ : อย่าไปรู้เลย
เขียนเมื่อ : 7 ก.ค. 54 19:18:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com