Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(กระทู้เปิดบ้าน) >>ความภาคภูมิใจของแม่และพ่อกับบ้านหลังนี้ ขอบคุณความปรารถนาดีที่แม่และพ่อทำให้ลูกๆมา ณ โอกาสนี้ด้วย<< ติดต่อทีมงาน

สวัสดีชาวชายคาที่เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้นี้ทุกคนนะครับ

บ้านหลังนี้เกิดจากการที่แม่และพ่อเป็นคนชอบไม้สัก และก็สะสมไม้มาเรื่อยๆ จนกระทั่งทั้งสองได้มีโอกาสสร้างบ้านเป็ยของตัวเอง
เป็นบ้านที่ทำกันในครัวเรือน ไม่มีสถาปนิกราคาแพง(มีแต่สถาปนึก ซึ่งแม่กับพ่อนึกกันเอง และได้คุณลุงเพื่อนพ่อมาช่วยทำแบบ)
ช่างไม้ก็เป็นคนรู้จักกัน ไว้ใจในฝีมือ งานไม้ทุกชิ้นจึงทำกันเอง (จะเว้นก็แต่พวกเฟอร์นิเจอร์ที่ไม่ได้บิลด์อิน เหล่านี้ก็ซื้อหาเอาทีหลัง)
จึงเป็นบ้านที่ใช้เวลาสร้างนานพอสมควร  โดยโครงการทำบ้านเริ่มต้นเมื่อปี2534 (เป็นปีที่เริ่มถมที่และขุดบ่อรอบบ้าน)
และลงเสาเอกในปี2537 หลังจากนั้นอีกประมาณ5ปีบ้านจึงเสร็จสมบูรณ์ และเราได้ย้ายเข้ามาอยู่เมื่อปี2542

ด้วยความที่ครอบครัวเรานับถือศาสนาอิสลาม แม่กับพ่อเลยเน้นให้บ้านดูโล่ง ไม่มีห้องเยอะแยะหรือเล่นระดับอะไรเลย
และเพื่อความสะดวกสบายในเวลาที่ทำบุญด้วย (แม่กับพ่อจะทำบุญปีละหลายครั้ง ซึ่งก็จะจัดเลี้ยงกันที่บ้านนี่เอง)

เล่าความเป็นมาได้พอสมควรแล้ว ก็ขอเชิญชมบ้านเลยละกันนะครับ ^^

ป.ล. สำหรับรูปภาพก็คงคละกันไปนะครับ เพราะถ่ายเก็บไว้เรื่อยๆ แต่คงยังไม่มีภาพตอนเป็นพื้นที่เปล่ากับตอนลงเสาเอก
หรือขั้นตอนการสร้างให้ดู เพราะตอนนั้นผมยังเด็กและก็ไม่มีกล้องดิจิตอลเหมือนสมัยนี้ด้วย แม่กับพ่อก็ไม่ค่อยได้ถ่ายไว้
หรือถ้าค้นเจอรูปเก่าๆจะลองแสกนให้ดูในโอกาสหน้าละกันนะครับ ขอบคุณครับ

...

จากคุณ : yibby
เขียนเมื่อ : 11 ก.ค. 54 18:48:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com