Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามปัญหาคาใจเรื่องไฟฟ้าครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ ผมมีปัญหาเกี่ยวกับไฟฟ้าจะเรียนปรึกษาผู้มีความรู้ครับ คือ ผมกำลังทำรีสอร์ตพื้นที่ประมาณ 4 ไร่ เนื่องจากเป็นธุรกิจขนาดเล็กของครอบครัว  จึงอยากประหยัดทำเองได้ก็อยากทำเอง เช่น เดินสาย สวิทช์ ปลั๊ก ที่ต้องใช้ความรู้ก็ค่อยจ้างช่าง ตามรูปประกอบนี้
ข้อมูลเพิ่มเติม

• อาคาร 1 2 3 เป็นบ้านเดี่ยว
  • อาคาร 4 เป็นเรือนแถว มี 5 ห้องติดกันเหมือนห้องแถว
  • อาคาร 5 เป็น สนง.มีแผง Main รับไฟจากการไฟฟ้า
  • อาคาร 1 2 3 4(1) 4(2) 4(3) 4(4) 4(5) มีC-Unitทุกหลัง รับไฟจากแผงMain อาคาร 5
  • อาคารแต่ละหลังมีหลักดินของตัวเอง(ใช้กับน้ำอุ่นเป็นหลัก)
  • โหลดอื่นๆ ปั๊มน้ำ ไฟรั้ว ไฟป้าย แสงสว่างบริเวณ โหลดในอนาคต
คำถามครับ
  1. อาคาร 1 2 3 แต่ละC-Unit ต้องใช้ MainBreakerขนาดกี่แอมป์ และลูกย่อยขนาดกี่แอมป์ 3 วงจร แอร์ น้ำอุ่น แสงสว่าง
  2. อาคาร 4 แต่ละ C-Unit ต้องใช้ MainBreaker ขนาดกี่แอมป์และลูกย่อยกี่แอมป์ 4(1) 4(2) 3 วงจร แอร์ น้ำอุ่น แสงสว่าง 4(3) 4(4) 4(5) 2 วงจร น้ำอุ่น แสงสว่าง
  3. อาคาร 4 มี C-Unit 5ตู้ สามารถพ่วงลงหลักดินเดียวกันได้หรือไม่
  4. C-Unit แต่ละตู้(อาคาร1-4) ต้องไม่มีการต่อสายศูนย์และสายดินถึงกันใช่หรือไม่ สายศูนย์และสายดินจะต่อถึงกันที่แผงMainที่เดียวใช่หรือไม่ครับ
  5. สายดินแต่ละอาคาร(C-Unit)ที่ต่อลงดินแล้ว ต้องพ่วงมาที่อาคาร 5 เพื่อต่อกับสายศูนย์ที่แผงMainอีกหรือไม่ ถ้าต้อง ต้องใช้สายขนาดใดครับ
  6. อาคาร 4 เป็นห้องแถวที่มี C-Unit 5 ตู้ สามารถรวมเป็นตู้เดียวได้หรือไม่ และต้องใช้MainBreakerเท่าใด หรือว่าแยกห้องละตู้จะดีกว่า
  7. ปริมาณโหลดขนาดนี้ต้องขอใช้ไฟแบบใด 1 เฟส หรือ 3 เฟส และขนาดเท่าใด
คำถามเยอะไปหน่อยครับ แต่น่าจะเป็นประโยชน์กับผู้สนใจ ขอรบกวนผู้มีความรู้ ช่วยเสนอแนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : Loei-Korat
เขียนเมื่อ : 12 ก.ค. 54 23:40:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com