Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เปิดบ้าน Built-in แบบประหยัด พร้อมขอคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ ครับ ติดต่อทีมงาน

ขอออกตัวก่อนนะครับ

บ้านหลังนี้ที่ผมจะรีวิว เป็นบ้านหลังแรกในชีวิตผมเลยครับ ซื้อไว้เพื่อเป็นเรือนหอ จริงๆซื้อบ้านมาได้ปีกว่าๆแล้วล่ะ แต่ปีนี้กะจะแต่งงานเลยต้องทั้งหางบตกแต่งบ้าน  เก็บเงินแต่งงาน เก็บเงินไว้เป็นสินสอดไว้สู่ขอเจ้าสาว ซึ่งทั้งซื้อบ้าน แต่งบ้าน แต่งงานทั้งหมด ใช้เงินตัวเองทุกบาททุกสตางค์ ไม่ได้รบกวนเงินพ่อแม่เลย เลยมีงบประมาณจำกัดจริงๆ

พอวันใกล้จะแต่งงาน ก็ต้องแต่งบ้านก่อนช่ายป่ะคับ เลยลองไถม Interior ที่รับออกแบบ ตกต่งบ้านดู ราคาค่าออกแบบ รวมตกแต่งบ้าน ก็มีตั้งแต่ 6 แสนบาท ถึง ล้านบาท คือถ้างบประมาณนั้น คงไม่มีตังค์เป็นสินสอดสู่ขอสาวเลยทีเดียว

แต่พอดี พี่สาวแนะนำช่างเฟอร์นิเจอร์ให้คนนึง ภายใต้เงื่อนไขต้องออกแบบเองให้เค้า เฟอร์นิเจอร์เป็นไม้ MDF รวมๆ ก็ได้งบประมาณค่าตกแต่งประมาณ 200,000 บาท ซึ่งเป็นราคาที่รับได้ พอที่จะมีเงินซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้า ละก็มีสินสอดไปสู่ขอสาวๆละทีนี้ เลยลองเลือกทางนี้ดูกันซักตั้งนึง

โดยที่ผมก็จบวิศวะ ทำงานการเงิน ไอ้หัวทางด้านการตกแต่งก็ไม่มีเลย มันก็แบบว่าอ่ะนะ จะให้สวยแบบ Interior ตกแต่งก็คงไม่ใช่ แต่ก็อยากให้ เพื่อนๆ พี่ๆลอง ติชม มันควรจะมีอะไรเพิ่มเติม ให้สวยขึ้นอีกหน่อยอ่ะคับ เพระตอนนี้ มันยังแข็งๆ ไม่มีอะไรตกแต่งให้มันสวยงามอยู่อ่ะคับ

จากคุณ : Nam Tarn Keaw
เขียนเมื่อ : วันเข้าพรรษา 54 00:15:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com