Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องการปูพื้นไม้กระดานครับ ติดต่อทีมงาน

ตัวอาคารเป็นอาคารพานิชณ์ บริเวณปูพื้นไม้ที่ชั้น 2 ครับ เป็นพื้นปูขัดมัน ขนาดไม้ที่ใช้ กว้ง 8 นิ้ว ยาว 2 เมตร พื้นที่ทั้งหมดของชั้น 2 มี 160 ตารางเมตร
แต่ปูพื้นไม้แค่ 100 ตรม. เนื่องจากมีไม้เพียงเท่านี้ พื้นที่ส่วนที่เหลืออาจจะปาเก้ ส่วนหน้าห้องน้ำจะใช้กระเปื้องครับ สอบถามดังนี้ครับ

1. ไม้ตง จะใช้ไม้เต็งครับ สีเนื้อไม้ออกเหลือง ไม่ทราบว่าพอใช้ได้ไหมครับ และควรเป็นไม่ที่ ไส แล้วหรือไม่ครับ
2. การยึดตงกับพื้นปูน ใช้ตงไม้ขนาด 3*1.5 นิ้ว วางกับพื้นแบนๆ ควรใช้อะไรยึดดีครับ ระหว่าง ตะปูคอนกรีต พุกระเบิด พุกตัวหนอน+ตะปูเกลียว
3. เรื่องการระบายอากาศของไม้ จำเป็นไหมครับ ผมคิดว่าจะใช้ท่อ pvc ประปา เจาะรูเป็นช่วงๆ ที่ท่อ แล้ววางขนานกับตง เจาะกำแพงเพื่อระบายอากาศออก กลัวพื้นไม้จะระเริดครับ
4. สอบถามเรื่องการใช้ตะปูเฟอร์นิเจอร์ตีเอียงตรงรางลิ้นไม้พื้น เพื่อซ่อนหัวตะปูเวลาเข้าไม้จะไม่เห็น ไม่ทราบว่าทำยังไงครับ และนำมาปรับใช้กับการเข้าไม้แบบบังใบได้ไหมครับ (เผื่อไม้บางทำแบบเข้าลิ้นไม่ได้ ไม้มีขนาดบางสุด 6 หุน  ประมาณ 18 มิลลิเมตร)ตรงนี้นำมาจาก ความคิดเห็นของคุณ ทางลัด ในกระทุ้ http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R10771727/R10771727.html

ขอบคุณครับ

จากคุณ : wayu_w
เขียนเมื่อ : 20 ก.ค. 54 23:54:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com