Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มือใหม่ขอถามเรื่องต่อสาย HDMI จากคอม ไปที่ LCDTV กับชุด Home Theater และ AVR ค่ะ ติดต่อทีมงาน

การต่อสาย HDMI จากคอม ไปที่ LCDTV กับชุด Home Theater และ AVR
ต่ออย่างไรดีค่ะ และมีประสิทธิภาพมากที่สุดคะ

LCD TV : Sony Bravia 42EX500
DVD Home Theater : Philips HTS3276 (ลำโพง 5 + Sub 1)
AVR : คิดไว้ว่าจะซื้อ Onkyo TX-NR509

พอดีลองหาข้อมูลดูแล้ว เข้าใจบ้างส่วนนึงนะคะ แต่ขอตั้งกระทู้ถามเพื่อความชัดเจนไปด้วยเลยละกัน คำถามที่จะถาม อาจจะเยอะ เลยจะแบ่งเป็นข้อนะคะ

ก่อนอื่น ขอออกตัวก่อนว่า จะใช้ Com เป็น player แทน DVD player นะคะ และจะใช้ DVD Home Theater เป็นเครื่องเสียง

แต่ติดปัญหาที่ว่า LCD ไม่มี port optical หรือ coaxial เลย
ส่วนที่ Home Theater มี port input optical และ coaxial อยู่ แต่มี 1 port HDMI out

ก็เลยตัดสินใจว่า จะซื้อ AVR มาเพิ่มค่ะ เพราะอยากจะใช้ coaxial ในเรื่องเสียง
จะได้ต่อ HDMI จากคอมไปที่ LCD เลย ปัญหาคือ งงกับ Input output อย่างแรงค่ะตอนนี้ แล้วก็คิดอยู่ว่า จะต่อ HDMI 2 ต่อเลยดีหรือเปล่าค่ะ
(แอบคิดอยากจะใช้ HDMI ให้หมดเลยเหมือนกัน)

คำถามที่จะถามคือ
1. ต่อสายแบบไหนดีคะ ดูหนัง Full-Rip,mkv,etc. + ฟังเพลง mp3 บ้าง flac บ้าง fm บ้าง :)

- 1.1 Com (HDMI) > AVR (HDMI) > DVD (HDMI) > TV
*แบบนี้จะดีไหมคะ ใช้ HDMI ให้หมดเลย คุณภาพ ภาพและเสียงเป็นยังไงคะ มันเยอะไปหรือเปล่าคะเนี่ย
- 1.2 Com (HDMI) > TV
       Com (?) > AVR (?) > DVD
*แบบนี้จะต่อยังไงคะเนี่ย เพราะคอมก็มี HDMI port เดียว
**จะต่อจาก AVR ไป DVD ด้วย Coax ก็ input > input
- 1.3 ต่อยังไงดีคะ คิดไม่ออกแล้ว TwT ใครมีคำแนะนำอย่างไร แนะนำมาได้เลยนะคะ

2.Port Coax จาก AVR มีแต่ port input จะสามารถ ต่อไปที่ port input ของ DVD ได้เป็นปกติหรอคะ งงว่าที่ต่อๆกันนี่เค้าต่อแบบไหนค่ะ

ขอขอบคุณชาว pantip ทุกท่านค่ะ *ไหว้งามๆ*

จากคุณ : auannim
เขียนเมื่อ : 21 ก.ค. 54 02:12:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com