Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไฟฟ้ากระชากบ่อยมากครับ ติดต่อทีมงาน

ผมอยู่ที่ซอยสุขุมวิท 93 โครงการ นิรันเรซิเดนซ์ 6

เมื่อประมาณอาทิตย์ที่แล้ว ผมกลับบ้านมาตอนกลางคืน ผมก็ได้พบกับเรื่องน่าประหลาดใจ ตู้เย็นไม่ทำงาน ของที่ใส่อยู่ในตู้เย็นเสียทั้งหมด ผมก็ทราบดีว่าตู้เย็นผมเกิดความผิดปกติขึ้น ผมเลยแก้ไขเบื้องต้นโดยการเปิด ปิดสวิสต์ใหม่ ปรากฏว่ามันได้ผล ตู้เย็นผมทำงานปกติ และผมก็คิดในใจว่าเดือนหน้าคงต้องเปลี่ยนตู้เย็น และในอาทิตย์ที่ผ่านมานั้น ณ เวลาช่วงที่ผมกลับถึงบ้าน ทุกวัน ผมต้องมาเปิด ปิดสวิสต์ทุกครั้ง แต่ผมก็ยังไม่ได้เอะใจแต่อย่างใด เพราะผมคิดว่าตู้เย็นผมเกิดความผิดปกติ

จนเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา จังหวะพอดีที่ผมเอ็นข้อเท้าอักเสบ ซึ่งผมต้องขอบอกไว้ก่อนว่า ผมทำงาน 7 วันไม่มีวันหยุดในแต่ละเดือน แต่ที่หยุดเพราะเอ็นข้อเท้าอักเสบ ผมก็นั่งอ่านหนังสือ เปิดเพลงพลาง ๆ ช่วงประมาณเก้าโมงเช้า อยู่ดี ๆ ไฟกระชาก เพลงที่ผมเปิดดับ ซักพักนึงไฟก็มา คอมพิวเตอร์ผมทำงานปกติ เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกอย่างทำงานปกติทุกอย่าง ยกเว้นตู้เย็นผมที่ดับ และไม่ทำงานอัตโนมัติ ผมต้องมาเปิด ปิดสวิสต์ใหม่ทุกครั้ง

และนั่นก็คือ สาเหตุว่าทำไมผมถึงมาโพสในกระทู้นี้ เพราะถ้าคิดจริง ๆ ไฟฟ้ากระชากมาไม่ต่ำกว่าสองอาทิตย์ ทั้งก่อนที่ตู้เย็นผมจะเกิดความผิดปกติ ผมก็ไม่มีทางรู้ได้เลยว่า ไฟฟ้ากระชากแบบนี้มากี่วันแล้ว  

แต่ที่แน่ ๆ ผมรู้ว่าไฟฟ้าแถว นิรันเรซิเดนซ์ โครงการ 6 ไฟฟ้ากระชากมาไม่ต่ำกว่าสองอาทิตย์เป็นอย่างน้อย ไม่ใช่เฉพาะแถวบ้านผม เพื่อนผมมากมายที่มานั้งหาเครื่อง UPS เพราะกลัวไฟฟ้ากระชาก

ผมแค่อยากทราบคำตอบจากเจ้าหน้าที่ว่า เพราะอะไรไฟฟ้าถึงกระชากครับ และเมื่อรู้ถึงสาเหตุ พอที่จะหาทางแก้ไขได้หรือไม่ครับ

จากคุณ : kimmattic
เขียนเมื่อ : 25 ก.ค. 54 13:52:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com