Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เ มื่ อ งู เ ขี ย ว (พระอินทร์) บุ ก ห้ อ ง น อ น เราจะคืนพื้นที่ด้วยประตูหน้าต่างแบบไหนดีค่ะ ติดต่อทีมงาน

หลังจากได้ข้อมูลว่าให้เอากำมะถันโรยรอบระเบียงห้องนอนก็ได้ผลค่ะ มีลูกงูุตัวลายสลับขาวดำสีสันสดใสมานอนพลีชีพอยู่หนึ่งตัว หลังจากนั้นไม่กี่เพลา(ประมาณสองสัปดาห์) เช้าวันที่อากาศสดใสเราก็เปิดม่านห้องนอนมองไปรอบๆ ระเบียงเพื่อเช็คดูว่ามีอะไรแปลกปลอมเข้าม.าอีกหรือเปล่า
.
.
ทันใดนั้นเอง สายตาก็ป๊ะกันแฮ๋มกับเจ้าตัวลายนอนพาดยาวตามขอบเหล็กดัดด้านที่ยังไม่ได้ใส่มุ้งลวด(เพราะเอาไปล้างแล้วเก็บไว้อีกห้อง)...ใกล้ชิดกันมากค่ะกระโดดแทบไม่ทันเชียว ต้องวิ่งลงมาจากชั้นสองตะโกนเรียกคุณสามีให้จัดการเจ้างูน้อย หลังจากนั้นจึงติดมุ้งลวดและหาเทปกาวติดทุกช่องทาง ค่ะ
...ปกติแล้วจะมั่นใจว่างูไม่สามารถเข้ามาได้แน่ๆ จะมานอนอาบแดด หรือหาจิ้กจกตุ๊กแกริมระเบียงก็หยวนไปเพราะว่าห้องเราเป็นประตูกระจกเลื่อนบานใหญ่ ....แต่หลังจากเหตุการณ์นี้ทำให้รู้ว่าน้องงูเธอสามารถเลื้อยลอดช่องที่ไม่สนิทกันระหว่างขอบประตูกับพื้นห้องได้ (ซึ่งมันเล็กมากกก )

ถามเลยละกันค่ะว่า เราจะเปลี่ยนประตูและกระจกเป็นแบบไหนดีค่ะที่มันจะปลอดภัยจากสัตว์เลืื้อยคลานที่ชอบแอบเข้ามาในบ้านเราค่ะ

เป็นห่วงเพราะที่บ้านมีเด็กน้อยค่ะ ถึงพิษของงูเขียวพระอินทร์จะไม่มากแต่ก็ไม่อยากเสี่ยงค่ะ เผื่อไปถึงงูชนิดอื่นด้วยค่ะ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ ขอให้บ้านทุกคนปลอดภัยจากสัตว์มีพิษทุกชนิดค่ะ @^^#

จากคุณ : ชลิดา
เขียนเมื่อ : 2 ส.ค. 54 11:29:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com