Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยแนะนำวิธีป้องกันน้ำเข้าบ้าน ช่วงฤดูน้ำท่วมด้วยค่ะ ติดต่อทีมงาน

เมื่อปีที่แล้ว น้ำท่วมตำบลหนองเมือง อำเภอบ้านหมี่ จังหวัดลพบุรี เป็นระยะเวลานานมาก เกือบสองเดือน

และขณะนี้ ฝนก็ชุก น้ำจากทางเหนือเริ่มหลาก เขื่อนเจ้าพระยาเริ่มระบายน้ำลงคลองชลประทาน

บ้านเราสูงกว่าถนน 1.2 เมตร ท่วมเข้าในบ้านระดับหัวเข่า ประมาณ 50 ซม. มีวิธีใดบ้างคะ ที่จะป้องกันไม่ให้น้ำเข้าบ้าน

ทางเข้าบ้านมีสองทางค่ะ ประตูหน้า และประตูหลังบ้าน (ใช้วิธีก่ออิฐ หรือเอากระสอบทรายกั้นได้ไหมคะ)

และท่อระบายน้ำ จากห้องน้ำ ต้องทำวิธีไหนที่จะไม่ให้น้ำเข้าบ้านค่ะ

(ติดต่อช่างยกดีดบ้านแล้ว ประมาณ สามแสน ไม่มีงบประมาณค่ะ)

จากคุณ : ไอยรินมาทวงถาม
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 54 08:52:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com