Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีตึกแถวอายุ 30 ปี เพิ่งหมดสัญญาเซ้ง จะซ่อมให้เขาเช่าเป็นตึกแถวหรือซ่อมให้เขาเช่าเป็นห้องๆเหมือนอพาร์ทเม้นดีครับ ติดต่อทีมงาน

มีตึกแถวอายุ 30 ปี เพิ่งหมดสัญญาเซ้ง จะซ่อมให้เขาเช่าเป็นตึกแถวหรือซ่อมให้เขาเช่าเป็นห้องๆเหมือนอพาร์ทเม้นดีครับ

อยู่ห่างจากรถไฟฟ้าไม่เกิน 50 เมตร ในซอย แต่คนไม่หลุกพล่านเท่าไหร่
กำลังตัดสินใจที่จะทำอยู่ 2 เรื่องครับ
ลักษณะเป็นอาคารตึกแถว3 ชั้นครึ่ง กว้าง 4 เมตร ลึก 12เมตรได้ อยู่ติดกัน 3 ห้อง ด้านหน้ามีพื้นที่จอดรถได้
ตอนนี้ให้คนอื่นมาเช่าขายของเฉพาะพื้นที่ด้นหน้าครับ พวกรถเข็น หรือร้านก๋วยเตี๋ยวอะไรแบบนี้
คิดจะปรับปรุงครับ แต่คิดออก 2 วิธีครับ
1.ซ่อมเป็นตึกแถวไป คือทำห้องน้าใหม่ ทาสีใหม่ เดินไฟใหม่
(สภาพสายไฟเก่าเเละน่ากลัวมากๆครับ) ทำทั้ง 3 ห้อง ยังไม่ทราบราคา แต่ติดปัญหาตรงที่ว่าถ้าซ่อมเสร็จแล้ว แล้วปล่อยให้คนอื่นเช่า จะหาคนเช่ายากไหมครับ สมมติว่าปล่อยเช่าตึกแถวละ 12000 บาท คนเช่าเขาไปซื้อตึกแถวใหม่ของเขาเองน่าจะดีกว่า
2.ทำเป็นห้องเหมือนอพาร์ตเม้นไปเลย คงได้ประมาณ 12-14 ห้อง ไม่รวมชั้นล่างสุด แต่ติดตรงที่ งบประมาณค่อนข้างสูง ต้องมีคนดูแล ใช่ว่าคนจะเช่าเต็มตลอดเวลา แล้วก็ต้องดูแลเรื่องอื่นๆ

ทั้ง 2 แบบที่กล่าวมานี่ ไม่มีเงินสดเลยครับ ต้องกู้ธนาคารมาทำล้วนๆ
ผมคิดคร่าวๆว่า ถ้าจะทำแบบที่ 1 คงหมดเงินประมาณ 1.0-1.2 ล้านบาท /3 ตึกแถว แต่ถ้าทำแบบที่ 2 คง 2.5 ล้าน++ เพราะว่าต้องทำห้องน้ำใหม่ เฟอร์นิเจอร์ กั้นห้อง

อยากถามคนที่มีประสบการณ์ครับว่า ควรทำเเบบที่ 1 หรือแบบที่ 2 ดี
เพราะว่าต้องเป็นหนีธนาคารอีกหลายปี ใจจริงอยากเป็นหนี้ให้น้อยที่สุดเท่าที่จะเป็นได้
อยากมีรายได้จากตึกแถว 3 ตึกนี้ครับผ
ปล.ใครมีคำแนะนำอื่นๆแนะนำได้เลยครับ
ปล.1 เคยให้ 7Seven มาดูเเล้ว แต่ไม่ผ่านครับ ใกลๆกันมี Seven อยู่เเล้ว

ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ

จากคุณ : ขอคำชี้แนะ
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 54 12:39:23 A:101.109.179.130 X: TicketID:258495

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com