Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณคิดว่า4600ค่าสูบส้วมแพงไปรึป่าวคะ ขอคำตอบด่วนค่ะ ติดต่อทีมงาน

เรื่องของเรื่องก็คือเมื่อสองอาทิตย์ก่อนส้วมชั้นบนมันอืดกดชักโครกแล้วมันไม่ลงเป็นอยู่ประมาณอาทิตย์นึงเราก็ซื้อน้ำยาอะไรต่างๆนาๆมาใช้รวมทั้งโซดาไฟพอผ่านไปสองสามวันมันก็เป็นปกติแต่ก็ยังมีกลิ่นเหม็นอยู่ พอมาหาข้อมูลในพันทิปเค้าบอกว่า ถ้าบ้านที่อาศัยมาแล้ว3-5ปีก็ควรมีการสูบส้วมบ้าง เราก็เลยคิดว่าเราก็อยู่มา3ปีเข้าสู่ปีที่4ก็คงได้เวลาแล้วมั้ง แล้ววันนี้ก็มีคนมาเดินในหมู่บ้านประกาศสูบส้วม ก็เลยเรียกให้เค้ามาสูบ เค้าเลยบอกว่าเดี๋ยวขอดูอาการก่อนว่าเกิดจากอะไร พอเค้ามาเช็คก็พบว่า มีเศษอิฐหินปูนทราย เศษไม้ จากการก่อนสร้างบ้านที่เค้าเก็บไม่หมดแล้วมันก็หล่นลงไปในถัง อีกทั้งท่อจากบ่อเกรอะมันไม่ไหลออกไปท่อระบายน้ำที่เป็นท่อใหญ่ของหมู่บ้านเลย(คือไหลแต่ไหลค่อยเพราะมีท่อตันจากเศษหิน ปูนที่อุดอยู่) ระหว่างนั้นเจ้าหน้าที่เค้าก็ทำไปเรื่อยๆ เป่าลมเพื่อระบายท่อ แล้วก็สูบจากบ่อสองบ่อ แต่ในระหว่างที่ดิฉันยืนดู แต่ละบ่อสูบไม่ถึง10นาทีเลย แล้วก็ไปไล่สูบจากชักโครกทั้งชั้นบนชั้นล่าง หลังจากนั้นก็เสร็จเรียบร้อย ใช้เวลาทั้งหมด ประมาณ 20นาที เสร็จสิ้นการสูบส้วม เลยไม่รู้ว่าสรุปส้วมเราเต็มรึป่าวหรือว่าเป็นเพราะอะไร เพราะโดยหลักๆจะมัวแต่ไปตื่นเต้นกับเศษอิฐหินปูนทรายที่มันอยู่ในบ่อกันมากกว่า เค้าเอาขึ้นมาแล้วใส่ถุงโลตัสได้ประมาณห้าถุงค่ะ แล้วพอไปดูขีดที่เค้าบอกว่าคือค่าคำนวณเงิน เค้าบอกขีดละ200(อันนี้ถามก่อนที่จะสูบแล้ว)ก็โอเคคิดว่าคงไม่เกินพันหรอก แต่พอไปดูขีดมันขึ้นมาตั้ง23ขีด คูณ200เข้าไป อืมมมม 4,600บาท อึ้ง แต่ก็ต้องจ่ายเพราะทำไรไม่ได้แล้ว ไม่รู้จะบอกหรือจะพูดอะไร อึ้งมาก เพราะสมัยตอนอยู่ตจว.เค้าสูบไม่เกิน500 แต่ทำไมที่นี่มันแพงจัง แพงเวอร์มากๆ อย่างนี้ดิฉันถูกหลอกหรือว่าถูกโกงรึป่าวคะ ใครที่มีประสบการณ์ช่วยแชร์หน่อยนะคะ เอ้อลืมบอกว่า ช่างที่มาทำ แฟนดิฉันถามว่าของเทศบาลรึป่าว เค้าตอบว่า ใช่ครับแล้วของเทศบาลมัีนแพงขนาดนี้เหรอคะ อยากรู้จริงๆแต่ถ้าไม่ใช่ แล้วเค้าเป็นของเอกชนก็อยากให้ทุกคนระวังด้วยนะคะ ครั้งนี้ดิฉันได้ประสบการณ์แล้วอยากให้ทุกคนระวังด้วยค่ะ แล้วอีกอย่าง เค้าบอกว่ามีรับประกัน10ปีเลยค่ะจากการสูบส้วมคราวนี้ เฮ้ออออ ช่วยแชร์ความรู้สึกหน่อยนะคะ

จากคุณ : เจ้าของหมาเลี้ยงยาก
เขียนเมื่อ : 14 ส.ค. 54 16:14:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com