Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

^^บทเรียนราคา 10000 บาท ^^ ใครที่รับเหมาแล้วกำลังพาแรงงานต่างด้าวขึ้นทะเบียน มาอ่านคับ นี่คือสิ่งที่ผมโดน...... ติดต่อทีมงาน

แจ้งข้อมูล เพิ่ม ที่ #41 , #51 , #52 คับ

----------------------------------------------
ผมเป็นคนคุมงานก่อสร้าง อยู่บริษัทหนึ่ง

ผมมีแรงงานต่างด้าว ที่อยู่ในขั้นตอนการขึ้นทะเบียนแรงงานต่างด้าว ในขั้นตอนสุดท้าย แต่ยังไม่เสร็จ เพราะต้องรอผลตรวจเลือด

การขอขึ้นทะเบียนแรงงานต่างด้าว ต้อง ไปขอขึ้นตามท้องที่ที่ทำงานอยู่ ผมพอเข้าใจคับ
แต่ผม เป็นบริษัทรับเหมาก่อสร้าง ซึ่งมีไซท์งานอยู่ไม่เป็นหลักแหล่ง ตามแต่ละท้องที่

ตอนนี้ผมกำลังอยู่ในขั้นตอนการดำเนินงานขึ้นทะเบียนขั้นตอนสุดท้าย ซึ่งยังขออนุญาตออกนอกเขตไม่ได้ เพราะ " ยังอยู่ในขั้นตอนการดำเนินการ "

ผมถามทางจัดหางานว่า ผมควรทำอย่างไร เพราะงานผมก็ต้องเดินต่อไป
เค้าบอกผมว่า ช่วงนี้ยังขึ้นทะเบียนไม่เสร็จ ยังอนุโลมอยู่ เค้าก็ให้ผมวาดแผนที่การทำงานมาเพื่อชี้แจงเจ้าหน้าที่

เรื่องก็มาถึงขั้นที่ผมท้อคือ

เมื่อวาน

มีเจ้าหน้าที่ตำรวจ จากท้องที่ ก. เข้ามาดำเนินการจับกุมคนงานผม เขาบอกเป็นสืบกลางจังหวัด

แล้วเขาจะเอาตัวคนงานผมไป

ผมเอาเอกสารให้เขาดู เขาบอดว่า ผมผิดที่ออกนอกเขตพื้นที่ ( คนงานผม ขึ้นทะเบียนอยู่ที ท้องที่ เขต ค. เพราะบริษัท อยู่ที่นั่นและมีทะเบียนบ้านให้ขึ้น )

เขาก็ไม่ยอม รีบพาคนงานออกนอกท้องที่กลับไป ที่โรงพัก ท้องที่ ก. ผมก็ถามเขาว่า ทำไมไม่พาไป โรงพักท้องที่ ข. ที่ผมทำงานอยู่ เขาก็ไม่ยอมพูด บอกให้ตามไป

พอผมตามไป เขาพาคนงานผมขึ้นไปบนดาดฟ้า
และให้ผมไปเจรา

ผมเอาเอกสาร ให้เขาดู ว่า ยังอยู่ในขั้นตอนการขอขึ้นทะเบียนในขั้นตอนที่ 3 ยังขอนอกเขตไม่ได้ แต่ผมมีความจำเป็นที่จะต้องทำงานต่อ ทางเจ้าหน้าที่จัดหางาน เขาให้ผมวาดแผนที่สถานที่ทำงานไว้ เพื่ออธิบายกับเจ้าหน้าที่ตำรวจว่า ผมยังอยู่ในขั้นตอนการขอขึ้นทะเบียน ขอความอนุเคราะห์ด้วย เพราะผมก็พาคนงานให้เข้าสู่การถูกต้องกฏหมายแล้ว แต่ยังไม่เสร็จ เพราะผมกำลังรอใบตรวจโรค

ทางคุณตำรวจ ก็ไม่สนใจ ไม่ฟัง บอกว่าผมผิด ผมไม่สนใจ

ผมก็ชี้แจงด้วยเอกสารไปหมด เขาก็ไม่สนใจ

เขาบอกว่า ถ้าปรับจริงแพงมาก ผมถามว่า เอายังไง

เขาบอก เรียกค่าปรับ คนละ 3000 บาท เป็นจำนวน 10 คน  รวม 30000 บาท

ผมต่อลอง เขาก็ไม่ยอม

ผมจึงออกมาโทรศัพท์ถามคนที่พอช่วยได้

เขาให้ผม ไปพบร้อยเวร เจ้าของคดี

ผมเลยเข้าไปถามต่อว่า ร้อยเวรเจ้าของคดีชื่ออะไร เขาก็ไม่ยอมบอก เอกสารการจับกุมก็ไม่มี

ถามชื่อเขา เขาก็ไม่ยอมบอก ได้แต่ให้เวลาผม 15 นาที เอาเงินมา ไม่งั้น จะเอาคนส่ง ตม. ( ผมคิดในใจว่า ผมอยู่ในขั้นตอนขอขึ้นทะเบียน จะจับส่ง ตม. ส่งกลับประเทศได้ยังไง เอกสารทะเบียนประวัติจากเทศบาลก็มีแล้ว ตรวจโรคก็แล้ว )

ผมเลยถามต่อว่า แล้ว ร้อยเวรชื่ออะไร ผมขอดูเอกสารแจ้งความ

เขาไม่บอก ไม่มีเอกสารอะไรให้ผมดู สิ่งที่ผมดูคือ สมุดบัญชีเล่มหนึ่ง มีการจดชื่อและเบอร์โทรพร้อมยอดเงินของแต่ละคน และผมกลายเป็นชื่อคนต่อไป

เขาให้ผมรีบเอาเงินค่าปรับมาให้เขา 30000 บาท

ผมต่อรองเขา ให้เขาลดค่าปรับลงได้ไหม

ระหว่างนั้น ผมก็โทรหาคนที่คิดว่า พอช่วยได้ เขาก็ถามเรื่องราว ผมก็อธิบายให้ฟัง เขาก็บอกผมว่า " ตำรวจพวกนั้น มันอยู่คนละท้องที่เขต ทำไมมันไป ยุ่งวุ่นวาย แล้วเอาคนกลับไป เขตของมัน " แล้ว " มันเอาคนขึ้นไปทำไมที่ดาดฟ้า " และ " เจ้าของคดี ร้อยเวรชื่ออะไร " และให้ผมร้องเรียนผู้กำกับ

เขาก็ให้ผมไปถามชื่อตำรวจที่จะเอาเงินผม ผมไปถาม เขาก็ไม่ยอมบอก ผมบอกมีคนจะคุยด้วย มันก็ไม่ยอมคุย มันบอกอย่างเดียวว่า ให้รีบเอาเงินมาให้.....

คนที่ช่วยผมเขาบอกว่า ผมโดนรีดไถแล้ว ร้อยเวรก็ไม่มี เอกสารแจ้งความก็ไม่มี แล้วยังข้ามเขตมาจับ

เพื่อนๆ สมาชิกคับ ผมมืด8 ด้านมากๆ

ผมหาทางออกไม่เจอเลย

ผมเลยตัดสินใจ โทรหาอีกคนให้ช่วย เขาก็โทรคุยต่อลอง ให้ผม เหลือ ปรับหัวละ 1000 บาท 10 คน ก็ 10000 บาท

ผมก็ให้คนโอนเงินค่าปรับมาให้

ตอนที่จ่ายเงินค่าปรับ เขา พาเข้าไปในห้องกระจกมืด ปิดไฟ

หลังจากจ่ายเงินเสร็จ ผมขอเอกสาร เขาไม่มีให้ แล้วเขายังบอกผมว่า " ที่จ่ายนี่เป็นของส่วนที่ สน. ก. นะ ส่วนที่ท้องที่ที่ สน. ข. คุณไปจัดหารเอง ผมรับผิดชอบได้แค่ ท้องที่นี้

ผมก็ถามกลับ อ่าว แล้วพี่ ข้ามไป จับผมที เขต. ข. ได้ไงอะ

เขาบอกเขาเป็นสืบจังหวัด เขาจับได้หมดทุกเขต

ผมก็ถามว่า แล้วตอนผมพาคนงานกลับ ลูกน้องพี่มากวนผมทำไงอะ ใบเสร็จก็ไม่มี

เขาให้เบอร์มา แล้วบอกให้โทรหาเขา แล้วเขาก็บอกว่า เขตรับผิดชอบของเขา สุดแค่ตรงนี้ ๆ แต่ถ้าออกกลับไป เลยเขตท้องที่ ก. ผมก็ช่วยไรไม่ได้

ผม เอ๋อ แดรกเลยคับ ผมงงมากๆ

แล้วคำพูดสุดท้าย เขาคุยกันในกลุ่มว่า " ปะ กินรีเจนซี่ "

เงินที่มันได้จากผม มันเอาใส่กระเป๋าคาดเอวมัน มีเงินเป็นฟ่อนๆ เลยคับ

เพราะผมไม่ได้โดนรายเดียว ยังมีรายอื่นอีกที่โดน เท่าที่ผมเห็น มี 3 ราย รวมผม

ผมไม่ได้รับเอกสารแจ้งความ ชื่อ ผมยังไม่รู้เลย เพราะเขาไม่บอก

เพื่อน ๆ คับ ผมคับแค้นใจมากๆ คับ ผมพยายามทำให้คนงานถูกกฏหมาย แต่ยังอยู่ในขั้นตอนการดำเนินงานอยู่  เจ้าหน้าที่น่าจะทำตัวเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม แต่นี่เป็นมิตรกับเงิน

คนงานผมเข้าสู่ระบบแล้ว แต่ยังไม่เสร็จ แต่ผมมีความจำเป็นต้องทำงานต่อ ซึ่งทางจัดหางานให้ผมวาดแผนที่ทำงานเพื่อไว้ชี้แจงเจ้าหน้าที่ ผมก็ทำตามที่จัดหางานบอกทุกอย่าง แต่ คุณตำรวจ บอกว่า นั่นมันเรื่องของ จัดหางาน เรื่องของแรงงาน ไม่เกี่ยวกับตำรวจ

ผมคับแค้นใจสุด ๆ นี่ใจคอคิดจะรีดไถอย่างเดียวรึไง เรื่องแค่นี้ ทีละไอ้เด็กแว๊นซิ่งก่อกวน พอโดนจับ ก็แค่เรียกผู้ปกครองรับกลับ

ผมก็มีความตั้งใจทำให้ถูกกฏหมาย แต่แค่มันยังอยู่ในขั้นตอน ( ขั้นตอนก็ช้าจริงๆ ที่ ผมทำก็ไม่ใช่ 0 เป็ดเสร็จ)

ผมงงคับ ตกลง ที่จัดหางานให้วาดแผนที่ มันสามารถใช้ได้หรือไม่
ผมจะทำยังไงดีคับ ผมได้อัดเสียงใว้บางช่วง และถ่าย Video บางช่วง

ผมตั้งใจทำให้ถูกกฏหมาย แต่แค่ช่องโหว่วของกฏหมายแค่เล็กน้อย ต้องมาทำกับผมแบบนี้

1 พาคนขึ้นไปดาดฟ้า ( พาขึ้นไปทำไม )
2 ไม่มีร้อยเวรเจ้าของคดี
3 เจ้าหน้าที่ที่จับ ไม่ยอมบอกชื่อ
4 ไม่มีเอกสารการรับเงิน
5 ไม่มีใบแจ้งความ

ผมจะร้องเรียน ยังไงดีคับ

ผมทำไรไม่ถูกเลย จัดหางานบอกอีกอย่าง ตำรวจบอกอีกอย่าง ใครผิดใครถูก

ใครรู้ช่วยผมหน่อยคับ ผมจนปัญญาแล้วจริง ๆ

คลิบ ผมอัพไม่เป็นคับ  

ปล.  แฟนคุณจักรยานล้อหลุดเป็นผู้โพส

แก้ไขเมื่อ 15 ส.ค. 54 19:03:46

จากคุณ : จักรยานล้อหลุด
เขียนเมื่อ : 14 ส.ค. 54 19:36:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com