Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การเป็นเจ้าของบ้านสองหลัง ต้องเสียภาษีโรงเรือน ใช่ใหมครับ.. ติดต่อทีมงาน

ผมมีชื่อเป็นเจ้าของบ้าน (ในโฉนด) ในเขตเทศบาลนครหาดใหญ่
และเป็นเจ้าบ้าน (ในสำเนาทะเบียนบ้าน)
ตอนนี้ ไม่ต้องเสียภาษีโรงเรือน คงเพราะ อยู่อาศัยเอง
ในสำเนาทะเบียนบ้าน มีชื่อผมคนเดียว และมีผู้อยู่อาศัย
เพียงผมคนเดียว

ผมซื้อบ้านอีกหนึ่งหลัง จะต้องชำระเงิน ภายในอาทิตย์นี้
ถ้าผมใส่ชื่อตัวเองเป็นเจ้าของบ้าน (ในโฉนด) ในเขตเทศบาลคอหงส์

คำถามครับ
1.ผมจะเป็นเจ้าบ้าน ได้อย่างไร (ในสำเนาทะเบียนบ้าน) หรือปล่อย
  ว่างไว้... แล้วจะขอมิเตอร์ไฟฟ้า/ประปาได้อย่างไร
2.ภาษีโรงเรือนจะคิดอย่างไร ในเมื่อผมคิด จะอยู่สลับกันทั้งสองหลัง
  มิได้ ให้เช่า แต่ประการใด

ทราบมาว่า เราจะมีชื่อในสำเนาทะเบียนบ้าน ได้ที่เดียว ผมควรทำ
อย่างไร เพราะ ผม ตัวคนเดียว ไม่มี เมีย/ลูก/พี่/น้อง

ปวดหัวจริง  ขอบคุณครับ

จากคุณ : juti
เขียนเมื่อ : 15 ส.ค. 54 06:06:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com