Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ประสบการณ์ตรงจากการขายบ้านผ่านนายหน้า ติดต่อทีมงาน

ขอออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่ได้เจตนาเหมารวมนายหน้าทุกราย แต่ได้รับประสบการณ์ที่ไม่ดีจากนายหน้ารายหนึ่ง
จึงต้องขอนำมาแชร์เล่าสู่กันฟัง เผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่ต้องการจะขาย หรือ ซื้อบ้าน ไม่มากก็น้อยนะครับ

ยาวหน่อย แต่ถ้าใครจะซื้อ-ขาย อ่านเถอะครับ ได้ประโยชน์แน่ๆ เริ่มเลยแล้วกัน

ผมต้องการขายบ้านหลังหนึ่ง จึงได้ติดต่อผ่านนายหน้าบริษัทบี.. ซึ่งได้มอบหมายให้เจ้าหน้าที่ คุณ นั. ช่วยขายบ้านให้ผมตลอดระยะเวลาของสัญญาที่ทำไว้
ผมและครอบครัวมองว่า คุณ น.  ไม่ค่อยมีการรายงานความคืบหน้ามากนัก

เรื่องมันเกิดขึ้นเมื่อมีผู้จะซื้อรายหนึ่งติดต่อผ่านคุณแม่ และได้ทำเรื่องขอสินเชื่อธนาคารผ่านการจัดการของนายหน้า แต่ไม่สามารถขอสินเชื่อได้
ผู้จะซื้อรายนี้ได้กล่าวโทษนายหน้าและผมว่าไม่อำนวยความสะดวกให้ ทำให้เค้าไม่สามารถซื้อได้

ที่เป็นประเด็น คือ หลังจากนั้นไม่นานผู้จะซื้อรายนี้ได้ซื้อบ้านหลังอื่นที่ราคาแพงกว่าของผมประมาณ 4 แสนบาท (บ้านแบบเดียวกัน ขนาดพื้นที่ใกล้เคียงกัน ในหมู่บ้านเดียวกัน)
โดยผู้จะซื้อได้ขอสินเชื่อธนาคารผ่านด้วยตนเอง จากประเด็นนี้ ผมโดนคุณแม่บ่นแล้วบ่นอีก จนต้องเปลี่ยนนายหน้า

หมายเหตุ จากผู้จะซื้อรายดังกล่าวซึ่งได้ติดต่อผ่านช่องทางของเราเอง นายหน้ารายนี้ได้ปรับลดค่านายหน้าจาก 3% เป็น 1.5%

…..

หลังจากหมดสัญญากับนายหน้ารายแรก (ระยะเวลา 8 เดือน) ผมได้ซื้อหนังสือขายบ้านเพื่อดูว่านายหน้าใดบ้างที่ลงโฆษณามากๆ
ด้วยความเชื่อว่าจะช่วยให้เราขายบ้านได้เร็วขึ้น ผมจึงตัดสินใจโทรไปที่บริษัทอิน..
ซึ่งบริษัทได้มอบหมายให้เจ้าหน้าที่ คุณ เมี่.. (ต่อไปนี้ผมจะเรียกว่า “พี่ท่าน”) มาช่วยขายบ้านให้ผม ครั้งนี้ผมขอทำสัญญา 6 เดือน

พี่ท่านได้สร้างความเบื่อหน่ายให้กับเรามากเหลือเกิน พี่ท่านเป็นคนแนะนำราคาบ้านให้เราตั้งไว้ที่ 3.25 ล้านบาท แต่ลงหน้าเว็บว่า 3 ล้านบาท ผมโทรไปขอให้แก้ไข พี่ท่านก็ลืมแก้ไขให้
ซึ่งผมก็ไม่ละความพยายาม โทรไปเกือบทุกวันเป็นเวลา 1 สัปดาห์ จนพี่ท่านแก้ไขให้

เรารอดูการทำงานของพี่ท่านประมาณ 3 เดือนกว่า ซึ่งไม่เห็นความคืบหน้าใดๆ ไม่มีแม้แต่คนจะมาดูบ้าน

จากนั้นจึงตัดสินใจลงประกาศขายผ่านเว็บขายบ้านมือสอง

ไม่ถึง 1 สัปดาห์ มีผู้จะซื้อติดต่อผ่านช่องทางของเรา ผมจึงติดต่อไปยังพี่ท่าน และพี่ท่านบอกว่า

เนื่องจากผมหาลูกค้ามาเอง จะช่วยปรับลดค่านายหน้าจาก 3% เหลือ 1.5% ให้ ผมดีใจมาก และขอเอกสารเป็นลายลักษณ์อักษร

แต่พี่ท่านไม่ให้ บอกว่าเรื่องนี้ไม่มีปัญหาแน่ๆ เพราะได้ช่วยปรับลดค่านายหน้าให้แก่ผู้ขายบ้านมาเยอะแล้ว ผมจึงต้องยอมรับความเสี่ยงนี้ไป เพราะไม่ได้อยู่ในข้อใดๆ ของสัญญา

เมื่อผมดำเนินการจนกระทั่งเริ่มจะซื้อขายกันกับผู้จะซื้อที่ผมหามา พี่ท่านก็เปลี่ยนใจบอกว่าจะคิดค่านายหน้า 2%

ผมโกรธมาก เพราะผมเป็นคนยึดมั่นในข้อตกลงมาก และไม่ชอบให้ใครมาบิดพริ้วข้อตกลงกับผมด้วย

จึงโทรไปคุยกับผู้จัดการขายของบริษัทอิน.. ซึ่งอ้างว่าพี่ท่านไม่เคยมาคุยเรื่องปรับลดค่านายหน้าให้แก่ผมแต่อย่างใด

ผู้จัดการจึงรับเรื่องไว้ และโทรกลับมาบอกภายหลังว่าจะขอคิดค่านายหน้า 50,000 บาท (จากเดิม คือ 3.25 ล้านบาท x 1.5% = 48,750 บาท)

ผมคุยกับผู้จัดการว่า ถ้าจะให้ผมดำเนินการตามสัญญาจริงๆ บริษัทจะไม่ได้ค่านายหน้าจากผมแม้แต่บาทเดียว ด้วยเงื่อนไขที่ไม่ยากนัก 2 ข้อด้วยกัน คือ

1) ผู้จะซื้อบ้านที่ติดต่อซื้อขายผ่านการชี้ช่องทางของผมเอง ไม่ได้ผ่านช่องทางของนายหน้าประการใด
ประเด็นนี้ ผมต้องขอให้ผู้จะซื้อทำหลักฐานให้ชัดเจน และหากเกิดการฟ้องร้อง จะต้องขอให้ผู้จะซื้อไปเป็นพยานในชั้นศาล
โดยผมเชื่อมั่นว่าศาลจะตัดสินด้วยกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภค

2) สัญญามีอายุ 6 เดือน ผมสามารถขอเลื่อนการซื้อขายไปจนกว่าสัญญาจะหมดอายุ
แต่ต้องตกลงกับผู้จะซื้อว่าสามารถยอมรับเงื่อนไขการขยายระยะเวลาการซื้อขายนี้ได้

ทั้งสองข้อนี้ผมได้ตรวจสอบกับทนายที่รู้จักกันแล้ว สามารถดำเนินการได้จริง โดยไม่ผิดข้อสัญญาใดๆ กับนายหน้าแต่อย่างใด

จากการปรึกษากันในครอบครัว เราตัดสินใจยอมเสียค่านายหน้าจำนวนเงิน 50,000 บาทให้ ซึ่งเป็นจำนวนเงินไม่มากนัก และไม่อยากรบกวนผู้จะซื้อในข้อใดข้อหนึ่งดังที่เขียนไว้ข้างต้น

* ถามว่าเจ็บใจไหม เจ็บใจมากครับ เกลียดคนที่ผิดคำพูดที่สุด แต่เราไม่อยากเอาชนะคะคานให้เสียเวลา...

…

เหตุการณ์ดำเนินมาถึงขั้นตอนการโอนโฉนด ณ กรมที่ดิน ซึ่งเราโทรเรียกให้พี่ท่านมาช่วยอำนวยความสะดวก (เสียค่านายหน้าให้แล้วนี่นา)

แต่ทุกขั้นตอนพี่ท่านนั่นอ่านหนังสือตลอดเวลา ไม่ช่วยอะไรเราเลยสักอย่าง

สักพัก เราก็เจอ คุณ นั. (นายหน้าคนแรก) มากรมที่ดินในวันนี้ด้วยความบังเอิญ

คุณ นั. ช่วยอำนวยความสะดวก พร้อมให้คำแนะนำกับเราและผู้จะซื้อในการโอนบ้าน รวมถึงขั้นตอนอื่นๆ ที่จะต้องทำ เช่น ย้ายทะเบียนบ้าน โอนมิเตอร์ไฟ-น้ำ อีกด้วย เราและผู้จะซื้อจึงซึ้งในน้ำใจ และขอบคุณ คุณ นั. ซึ่งไม่ได้ค่าตอบแทนอะไรเลย แต่เต็มใจช่วยเป็นธุระให้

...

สุดท้าย ผมขอยืนยันว่าข้อมูลข้างต้นนี้เป็นความจริงทุกประการ

และอยากขอให้ผู้จะซื้อ-จะขาย พิจารณานายหน้ากันให้ดี และขอให้โชคดีทุกคนนะครับ

:0)

จากคุณ : bonix
เขียนเมื่อ : 15 ส.ค. 54 21:56:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com