Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้าผมอยากซ่อมหลังคาด้วยตัวเอง ติดต่อทีมงาน

ผมไปเซ้งตึกแถวมาครับ ด้านหลังเขาต่อเติมออกไปเป็นห้องเก็บของ

หลังคาเป็นวัสดุที่เป็นลอนๆสีเทาๆอะครับ ไม่ทราบเรียกว่ากระเบื้องลอนคู่หรือเปล่า ทีนี้เวลาฝนตกน้ำก็ซึมมาตามขอบที่เขาต่อเติมไว้ครับ ความยาวน่าจะไม่เกินเมตรคครึ่ง ทำให้ฝ้าที่เราพึ่งทำมาใหม่มีน้ำซึมจนในที่สุดก็พังลงมา (ตอนตกแต่งไม่มีฝนตก)

ตามช่างหลายเจ้า หลายรอบ ผิดนัดแล้วผิดนัดอีก เรื่อยมาเป็นสองเดือนจนหมดความอดทนแล้ว เลยว่าจะซ่อมเองซะเลย

ก็เลยเป็นที่มาของคำถามว่า ถ้าผมจะให้วัสดุเป็นปูน ควรใช้แบบไหน ผสมน้ำยากันซึมอย่างไรครับ ขอแบบที่ไม่ต้องผสมทรายเลยเพราะคิดว่าคงไม่สะดวก ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีไหมครับ

ตอนนี้ซื้อพวกซิลิโคนยาแนวที่ป้ายเขียนว่าเอาไว้อุดรอยรั่วต่างๆมาสำรองไว้ด้วย แต่กะว่าจะเอาปูนไปปาดไปโปะชั้นนึงก่อน ถ้าเอาไม่อยู่ค่อยเอาซิลิโคนไปอุดต่อ

อันนี้คือเผื่อเอาไว้อุดรอยรั่วที่ปล่องระบายควันของ hood ที่เจ้าหน้าที่จาก homepro มาเจาะเอาไว้แล้วน้ำซึมรั่วมาตามรอยเจาะจนน้ำท่วมบ้านชั้นสอง (ตามสามรอบแล้วก็ยังไม่มา เลยคิดว่าคงต้องทำเองแล้ว)

อยากขอคำแนะนำว่าจะใช้ปูนชนิดไหนดีครับ แล้วต้องผสมน้ำยากันซึมมั้ย ถ้าต้องผสม ผสมอย่างไรดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : อดทนมานานแล้ว
เขียนเมื่อ : 17 ส.ค. 54 13:57:34 A:118.173.58.243 X: TicketID:309131

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com