Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แอร์มิตซู ฯ มีอาการ ติด ๆ ดับ ๆ เชิญทางนี้ (ล้างแอร์อาการหาย!!!) ยี่ห้ออื่นก็น่าจะคล้ายกัน ติดต่อทีมงาน

เนื่องจาก Air ที่บ้านเกิดอาการ ติด ๆ ดับ ๆ แบบจับเวลาได้เลย
คือ ติด 3 นาที  ตัด 5 นาที สลับกันไป
มันจะตัดโดยไม่สนใจว่าอุณหภูมิห้องเท่าไหร่ ไฟเขียวก็ยังติดครบ ๆ

พึ่งเป็นเมื่อคืนก่อน แต่พอดีผมคิดว่าอากาศมันเย็นเพราะกับถึงบ้านก็ เกือบ ตี 1 แล้ว

มาเอะใจตอนสาย ๆ ว่าใครปิดแอร์หว่า
ปรากฎว่ามันติด ๆ ดับ ๆ ตามที่บอก เล่นสะงงคิดว่าแอร์ดับ

คิดว่างานนี้ได้เสียเงินหลายอีกแล้ว
จึงนั่งตั้งสติ อ่านใน อาจารย์ เกิ้ล ก่อน
ได้ความว่าดังนี้
อ้างอิ้งตาม web นี้นะครับ

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?action=printpage;topic=74459.0

ประกอบกับ
http://topicstock.pantip.com/home/topicstock/2011/07/R10790111/R10790111.html

จึงเป็นที่มาของ
การล้างแอร์ตอน 3 ทุ่ม (ตะกี้นี้เอง) เพราะความโมโห้ บวกกับร้อน

อ้อลืมบอก แอร์ตัวนี้อายุ 3 ปีกว่าแล้วล้างครั้งล่าสุด ต้นปีเดือนมกราคม
รุ่น Mitsubishi Mr.Slim Econo 13000BTU

จากการคาดเดา มันคงไม่สามารถพาความเย็นออกจากคอลย์เย็นได้จนถึงจุดหนึ่งตัวเซ็นเซอร์มันรู้มันจึงตัด เมือความเย็นลดลง ระบบ relay มันจะหน่วงเวลาสัก 5 นาที จึงติดขึ้นมาใหม่ แล้วก็สลับไปมา

ทางแก้ของผมคือ ล้างเลยครับ ล้างเฉพาะคอลย์เย็นก่อน
คอลย์ร้อนพรุ่งนี้ละกันเพราะมันยังดูสะอาดมากอยู่
แต่คอลย์เย็นฝุ่นเยอะลมออกน้อย

เชิญชมภาพความวุ่นวายได้เลยครับ

ปล.คาดว่า ยี่ห้ออื่นคงมีระบบนี้เหมือนกัน คือกันการเกิดน้ำแข็งที่ คลอย์เย็น
ล้างแอร์ช่วยชาติประหยัดไฟด้วยนะครับอันนี้ข้อสำคัญเลย 555
อ้อ ผมไม่ใช่ช่างแอร์นะครับ (ออกตัวไว้ก่อน) จะออกตัวทำไมหว่า 5555

**** สระในภาพมันจะทับกันนะครับ อ่านแล้วจะงง ๆ หน่อย พอดี โปรแกรมมันเพี้ยน ๆ ครับ ต้องขออภัยด้วย

Comment ในความคิดเห็นที่ 7  คือหัวใจหลักครับที่ทำให้ผมต้องมา post เลยทีเดียว   คือคู่มือมันไม่มีบอกว่าถ้าเจอเหตุการณ์เช่นนี้จะทำเช่นไร  !!!!!

แก้ไขเมื่อ 21 ส.ค. 54 00:38:27

แก้ไขเมื่อ 21 ส.ค. 54 00:37:07

แก้ไขเมื่อ 20 ส.ค. 54 23:46:00

จากคุณ : Webcopy
เขียนเมื่อ : 20 ส.ค. 54 23:40:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com