Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วิธีทำประตูมุ้งลวดบานพับด้วยตัวเอง (ฉบับมือใหม่) ติดต่อทีมงาน

กระทู้เก่าที่ผมเคยสอบถามไว้ http://topicstock.pantip.com/home/topicstock/2011/06/R10708385/R10708385.html

ก่อนอื่นผมขอเกรินก่อนนะครับ
-----ผมคิดว่าในนี้ พี่ๆหลายท่านเก่งอยู่แล้วและคิดว่าสิ่งที่ผมทำนี่ ทำง่ายมาก แต่สำหรับผม ผมรู้สึกว่ามันน่าภูมิใจในระดับหนึ่ง และคิดว่าต้องมีประโยชน์บ้างสำหรับคนที่อยากทำเองและค้นหาจาก google คงเจอกระทู้นี้ ที่จะช่วยเป็นแนวทางอีกแนวทางนึงให้กับมือใหม่โดยเฉพาะ-----

คือผมเนี้ย ไม่มีความรู้ หรือ เรียนรู้เกี่ยวกับการทำมุ้งลวดมาก่อนเลย ดังนั้นการเริ่มของผมจะหวั่นใจว่าทำไม่ได้ ความตั้งใจเดิมจะทำบานเลื่อน แต่พี่ในนี้แนะนำว่า ทำยากนะเคสนี้ ผมเลยเปลี่ยนใจมาทำบานพับแทน

ผมจดรายละอียดไปที่ร้าน และก็บอกเขาตามที่เราต้องการที่ละอย่าง ระหว่างบอกไปก็กำกับไปว่า ผมไม่ค่อยรู้เรื่องยังไงแนะนำด้วยนะครับ จนได้ของมาครบก็กลับบ้านมาลองทำ ก่อนลองทำผมใช้เวลาค่อนข้างนาน เพราะลองผิดลองถูกอยู่นาน สรุปหว่าจะทำเสร็จ ตก 10-13 ชม. ได้ ในช่วง 3 วัน  (ถ้าบานต่อไปคาดว่า 1-2 ชม. อาจจะเสร็จ แต่อาจจะดูนานอยู่สำหรับผู้ชำนาญแล้ว เอิ๊กๆ)

วิธีการทำ ( ผมอธิบายไล่เรียงวิธีตามที่ผมทำแบบมือใหม่บานแรกในชีวิต ส่วนวิธีวัดขนาดประตูเพื่อตัดอลูมิเนียม ต้องวัดยังไงอันนี้ผมก็ไม่รู้ เช่น สูง 70นิ้ว ต้องตัดเท่าไร  หรืออุปกรณ์เรียกยังไง  ถ้าพี่ๆที่มีความรู้แวะมากระทู้นี้ วานช่วยแนะนำวิธีการวัดให้ด้วยนะครับ เช่น สูง 70 นิ้ว ข้างล่างไม่มีวงกบ เราต้องวัดอลูมิเนียมไว้เท่าไรสำหรับตัด หรือ ข้างล่างมีวงกบ สูง 70นิ้ว วัดเท่าไร เพื่อที่จะตัดได้พอดี เพราะผมใช้วิธีกะเอา เลยค่อนข้างนานในการตัด )

1. วัดขนาดประตู เสร็จก็มาขีดๆ และตัดมุม 45 องศา( รอบแรกยาวเกิน ต้องตัดอีกที )
อุปกรณ์ - เลื่อย ใบเลื่อย 24T , กระดาษพับสามเหลี่ยม (เพราะผมหาไม้องศาที่บ้านไม่เจอ และ หาซื้อบังคับเลื่อย 45องศาไม่ได้) , เมจิคเขียน , ไม้บรรทัดวางระหว่างเลื่อยช่วยให้ตรงอีกนิด

2. เอาตัวเข้าฉากมาใส่ประกอบ
3. เอาสว่านมาเจาะมุมประตู 2 จุดเพื่อล็อคมุมไว้ อย่างละ 2 จุด
3.1 เอาตะไบมาถูๆมุมแหลมจะได้ไม่บาดมือ
อุปกรณ์ - ตัวยิงหมุด , หมุด , สว่าน , ค้อน , ตะปู  (ผมใช้ตะปูตอกก่อนเล็กน้อย แล้วค่อยใช้สว่านเจาะอีกทีมันจะได้เจาะลงไปง่ายขึ้น)

4. เอาเส้นอลุมิเนียมที่เอาไว้คาดกลาง มาใส่ในตำแหน่งที่ต้องการ (จริงๆไม่รู้เขาทำไง แต่ผมเลื่อยๆให้มันใส่ในรูร่องได้แล้วเอายางอัดอีกที)
5. เอามุ้งมากาง
6. เอาลูกกลิ้งมาถูๆไถๆให้มุ้งมันเข้าร่องเข้าไป
7. เอายางอัดมุ้งมาไล่ โดยใช้ค้อนตอกไล่ไปเรื่อยๆ  ( ตอนแรกผมเข้าใจว่า เอาลูกกลิ้งมาถูๆไถๆยางอัด พยายามแล้วพยายามอีกมันไม่เข้าก็เลยเอามือกด มือกดไปได้สักพักปวดนิ้วเลยใช้ค้อนทุบเอา สรุป เอ่อได้ผล จริงๆถ้ามาดูกระทู้ http://topicstock.pantip.com/home/topicstock/2009/06/R8008242/R8008242.html อีกสักหน่อยคงไม่ต้องโง่ต้องนาน กระทู้นี้จะมีภาพการใช้ลูกกลิ้งและตอกยางอัด )
8. ตัดเอามุ้งที่เกินออก ( ผมตัดแล้วมันก็ไม่ออก เลยปล่อยทิ้งไว้แบบนั้น หุหุ )
9. ใช้สว่านเจาะที่จับประตู และ ตัวยึดประตู ที่เอาไว้เปิดปิดได้ (ไม่รู้เรียกว่าอะไร)
10. ติดยางกันยุงไว้ด้านล่าง
11. เอาไปติดให้เรียบร้อยเสร็จ

แต่ของผมมันต้องเสริมตัวยึด เพราะประตูผมมันไม่มีวงกบ(น่าจะเรียกแบบนี้)มันเป็นกระเบื้องเลย ซื้อ Box 1x1 มาไว้ยึดติดประตูแทน (ผมถามพนักงานคนขายเขาบอกส่วนมากก็เห็นซื้ออันนี้กัน ก็คงเป็นอันนี้ ผมก็เลยซื้อมา)

รายละเอียดราคาทั้งหมด
1. เส้นอลูมิเนียม 6 เมตร                      - 129 บาท
2. เส้นอลูมิเนียมไว้คาดตรงกลาง 6 เมตร - 52 บาท
3. ยางอัดมุ้ง ดำ เทา 1 ม้วน                  - 30 บาท
4. หมุด 1ถุง                                      - 25 บาท
5. ที่จับประตู                                     - จำไม่ได้
6. ตัวเข้าฉากมุมประตู  ตัวละ                 - 2 บาท
7. ถุงมือ  (ใส่เพื่อให้ดูเป็นช่างมากขึ้น)     - 10 บาท
8. มุ้ง แบบ ไนลอน 42นิ้ว เมตรละ           - 44 บาท  ( ผมก็ไม่รู้ตกลง มุ้งชนิดไหนดี ก็มั่วๆมา ขนาดจริงๆ 34 นิ้วมั้ง เปลี่ยนตอนคิดตังไปแล้ว เลยได้ราคา 44 บาท )
9. ผ้าดำกันยุง 1 ม้วน                           - 40 บาท
10. ตัวหนีบประตู (แบบแม่เหล็กดูด)อันละ -  9 บาท
11. บานยึดติดประตู อันละ                     - 3บาท
12. ลูกกลิ้ง                                         - 80-90บาท
13. เลื่อย                                            - จำไม่ได้ ไม่เกิน 50 มั้ง
14. ตลับเมตร                                      - 30-50 มั้ง  
15. กระดาษทำมุม 45องศา                    - ดึงจากสมุดเอา
16. ตัวยิงหมุด                                     - อันนี้ผมมีอยู่แล้ว แต่เห็นเขียนบนพลาสติก 275 คง 275 บาท
17. สว่าน                                          - ไม่รู้ราคา มีอยู่แล้ว
18. กรรไกร                                       - ไม่รู้ราคา มีอยู่แล้ว
19. คัดเตอร์                                       - ไม่รู้ราคา มีอยู่แล้ว
20. ค้อนสำหรับตอกนิ่มๆ                       - ไม่รู้ราคา มีอยู่แล้ว
21. ค้อนเหล็ก                                    - ไม่รู้ราคา มีอยู่แล้ว
22. ตะปู                                            - ไม่รู้ราคา มีอยู่แล้ว
23. ตะไบ                                          - ไม่รู้ราคา มีอยู่แล้ว

ส่วนที่ต้องนำมาเสริม
1. อลูมิเนียม box 1x1นิ้ว 6 เมตร            - 255 บาท
2. น็อต ยาว ตัวละ                               - 2 บาท

ราคาที่โพสนี้ ณ วันที่ 10/8/54 ผมก็ไม่รู้ซื้อถูกแพง แต่เข้าใจว่า เป็นของเกรดซื้อขายทั่วไป ถ้าจะเลือกอะไหล่เกรดดีกว่านี้ก็คงแพงมากกว่านี้มั้ง(เดา)
ถ้ามีอุปกรณ์หมดแล้ว แล้วทำประตูบานพับทั่วไป ก็คงตกราคา 150-250 บาท มั้ง ต่อบาน

ก็หวังว่ากระทู้นี้จะช่วยให้สำหรับมือใหม่ที่อยากลองทำเองได้มีแนวทางเพิ่มขึ้น

จากคุณ : zechange
เขียนเมื่อ : 22 ส.ค. 54 09:46:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com