Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หมู่บ้านทาวน์เฮ้าส์ระดับค่อนข้างหรู มาสร้างติดกับโรงงาน ควรปฏิบัติตัวอย่างไรดีคะ ติดต่อทีมงาน

โรงงานเราเป็นโรงงานประกอบชิ้นส่วนเหล็ก อยู่ชานเมืองกรุงเทพค่ะ อยู่มา 20 กว่าปีแล้ว ตั้งแต่ยังไม่จัดโซน

จนตอนนี้โดนจัดเป็นพื้นที่สีเขียว แต่ก็ยังมีใบอนุญาตประกอบกิจการโรงงานประเภท 3 อยู่

ด้วยความที่เป็นงานเกี่ยวกับเหล็ก จึงมีเรื่องเสียงดัง เจีย ตัด ไส เคาะ รวมไปถึงเสียงดังเวลาเคลื่อนย้ายเหล็ก บ้าง

ทำงานตั้งแต่ 8.00 ถึงประมาณ 18.00 น. ค่ะ แต่บางวันก็มีโอทีบ้าง เราพยายามบอกลูกน้องให้ทำงานที่เสียงไม่ดังมากในช่วงโอที เช่นเชื่อม หรือกลึงเหล็กแทน
และบางวันก็ต้องมีขึ้นของช่วง 2-3 ทุ่มบ้างค่ะ เนื่องจากติดเวลาวิ่งของรถเครน หรือรถ 10 ล้อ

กับเพื่อนบ้านเดิมด้านข้างทั้งซ้ายขวาและฝั่งตรงข้าม(เป็นบ้านเดี่ยว บ้านเช่าพักอาศัยทั้งหมด) ที่อยู่กันมาเป็นสิบๆปี ก็ยังมีความสัมพันธ์ดีต่อกัน

บางทีเวลาคนงานที่มาส่งเหล็กมีการกระแทกเสียงดังบ้าง บ้านฝั่งตรงข้ามก็เคยเดินมาเตือนๆ
เราก็พยายามปรามลูกน้อง เพื่อนบ้านเค้าก็ค่อนข้างจะเข้าใจเราดี ว่าบางทีลูกน้องเราก็มีพลาดบ้าง

เราพยายามให้ไม่รบกวนเพื่อนบ้านมากที่สุดเท่าทีทำได้ค่ะ แต่บางทีเรื่องเสียงดังมันแก้ได้เท่านี้จริงๆเนื้อที่มีอยู่ไม่ถึงไร่ จะหลบไปทำตรงไหนก็เสียงดังค่ะ ยอมรับเลย

เร็วๆนี้ ฝั่งด้านหลังโรงงานที่เคยเป็นที่รกร้างก็มีหมู่บ้านทาวน์เฮ้าส์ระดับ 3 ล้านกว่า เข้ามาเริ่มก่อสร้างติดกันกับรั้วโรงงานเลย

โดยที่กำแพงเค้าทำสูงเท่าๆกำแพงโรงงานเรา (ประมาณ 3.5 เมตร) และทำระแนงเหล็กบังตาสูงขึ้นไปอีกประมาณ 2.5 เมตร

ซึ่งเราว่าระแนงที่เค้าทำขึ้นมามันบังทัศนียภาพที่ไม่สวยของหลังคาและกันสาดโรงงานเราได้จริงๆค่ะ เห็นแต่ยอดต้นไม้ที่ปลูกไว้ กลายเป็นดูดีไปเลย(โรงงานเราปลูกต้นไม้เยอะค่ะ)

แต่เรื่องเสียง(คิดว่ามีฝุ่นด้วยนิดหน่อย)ควรทำยังไงดีคะ?

เรากลัวเรื่องการรบกวนคนในหมู่บ้านมากเลย เพราะขึ้นชื่อว่าทาวน์เฮ้าส์ ต้องมีเป็นร้อยครอบครัวอยู่ในนั้น

อย่างน้อยๆต้องมีหลายสิบครอบครัวที่อยู่ในบริเวณใกล้โรงงานเรา และอาจจะเดือดร้อนกับเสียง

เคยเห็นหลายๆกระทู้ในนี้ ที่เดือดร้อนจากโรงงานข้างๆบ้าน มีการฟ้องร้อง จนโรงงานต้องปิดกิจการไปบ้าง หรือบังคับให้ซื้อบ้านเค้าบ้าง ต้องย้ายออกไปบ้าง

เราว่าสำหรับผู้ประกอบการที่ไม่ใหญ่อย่างเรา มันหนักหนามากเลยค่ะ ที่ต้องหาเงินมาชดเชยในสิ่งที่เจ้าของบ้านราคาหลายล้านต้องการ

เราควรทำอย่างไรดีคะ? ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ป.ล. คิดอยากหากำแพงกันเสียงแบบที่ใช้บนทางด่วนมาใช้เหมือนกันค่ะ
ไม่รู้ว่าได้ผลมากน้อยยังไงบ้าง? หาซื้อได้ที่ไหนคะ? ราคาเท่าไหร่บ้างคะ?

จากคุณ : kirakira na yume
เขียนเมื่อ : 24 ส.ค. 54 16:41:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com