Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากปูกระเบื้องห้องครัวเองอะค่ะ แต่ไม่รู้ว่าพื้นที่แค่นี้จะคุ้มกับการลงทุนรึเปล่า??? ติดต่อทีมงาน

คือไปเห็นรีวิว ในห้องนี้อะค่ะ ว่าปูกระเบื้องเอง ไปดูในยูทูป เห็นผู้หญิงต่างประเทศ เค้าก็ปูกระเบื้องเอง พอดีมีโครงการที่จะปูกระเบื้องครัวด้านหลัง ที่เป็นระเบียงอะค่ะ แต่ไม่รู้ว่า ที่ขนาดนี้จะคุ้มกับการลงทุนซื้ออุปกรณ์ในการทำเองไหมค่ะ  เมื่อเทียบกับการจ้างช่างทั้งหมดอ่ะคะ
**คือปรึกษากะพี่ที่รู้จักกันเค้าสบประมาทเราอย่างมากว่า จะทำได้หรอ เห็นเค้าทำก็อยากทำบ้าง รู้รึเปล่าว่าเค้าลองผิดรองถูกกี่ครั้งกว่าเค้าจะมาลงในยูทูป มันก็จริง แต่ว่าถ้าเราไม่ลองไม่รู้แล้วจะกล้าทำในทุกที่อยากทำอะไรได้
**รบกวนถามดังนี้ค่ะ
จะปูกระเบื้องพื้นห้องครัว พร้อมผนัง
ขนาด 1.20*2*1 เมตร  กว้าง*ยาว*สูง 55+ คิดเป็นตารางวาไม่ถูกค่ะ
อุปกรณ์ ต้องมีอะไรบ้างค่ะ
1.ฟองน้ำ
2.เกรียงปาดยาแนว
3.เกรียงปาดปูน
4.ที่ตัดกระเบื้อง
5.เครื่องผสมปูน ไฟฟ้า
6.ที่ผสมปูน
7.ปูน
8.ยาแนว
9.กระเบื้อง
10.ที่กันเลื่อน
11.ที่วัดระดับพื้น
12.ปากกาเขียนกระเบื้อง
13.เส้นอะไรก็ไม่รู้ที่เค้าเอาไว้ดีด สีแดงอะค่ะ
**ถามค่ะ
*เครื่องตัดกระเบื้อง ทำไมมีหลายราคาจังค่ะ แพงมากค่ะ ที่ดูไว้ ก็ประมาณเกือบ 5000 บาท ไม่ทราบว่ามีใครที่ซื้อมาแบบไม่แพงบ้างไหมค่ะ ขอแหล่งซื้อหน่อยค่ะ
*ที่ผสมปูน
เห็นในยูทูปมันเป็นคล้ายกับสว่านอะค่ะ เค้าซื้อกันที่ไหน หรือใช้กันยังไง

แล้วเวลาผสมกันต้อง เอาอะไรลงประมาณเท่าไหร่ยังไงค่ะ ไม่มีความรู้เลยยด้านนี้อะค่ะ รบกวนผู้รู้โปรดชี้แนะด้วยน่ะค่ะ

**ไม่รู้ว่าจะงบบานปลายไหมค่ะ เพราะคิดว่าตั้งงบไว้ไม่เกิน 10000 บาทอะคะ แล้วถ้าจ้างช่าง น่าจะประมาณนี้ไหมค่ะ เพราะทั้งค่าอุปกรณ์แล้วก็ค่าแรงอีกอะค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

จากคุณ : Pooka_Pooky
เขียนเมื่อ : 25 ส.ค. 54 15:06:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com