Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เกเร เรียนไม่จบ เป็นหนี้ ติดบูโร ทำงานอิสระ แต่ผมก็ยังอยากมีบ้าน ติดต่อทีมงาน

เริ่มจากการที่เมื่อ 2 ปีก่อนผมอยากมีบ้านเป็นของตัวเอง
ตอนนั้นติดบูโร ค้างมาตั้งแต่ตอนเด็กๆ เกเร ยอดเงินไม่มาก ก้อนสุดท้ายหลักพัน
แต่ก่อนหน้านี้ เงินก็ตึงๆ ทุกเดือนเลยค้างคามาตลอด
พอชีวิตเริ่มดีหน่อย ก็ปิดยอดไป ทางบริษัทฯ เจ้าหนี้ให้ใบปิดมาด้วย
(มารู้ตอนหลังว่า ถ้าปิดแล้วและยอดไม่มาก
จริงๆเราก็อาจทำธุรกรรมบางอย่างได้ โดยใช้ใบนี้เป็นหลักฐาน)

แต่ถึงกระนั้น สถานะในบูโรผมก็ยังเป็น "มียอดค้างเกิน xxx วันอยู่ดี"
ไปหาข้อมูลดู ต้องอย่างต่ำ 3 ปีสถานะถึงจะกลับมาเป็นปกติ
6 เดือนผ่านไปกลับไปเช็คอีกรอบ...ยังค้างอยู่
ปีนึงผ่านไป ก็ลองกลับไปเช็คดูอย่างมีความหวัง ทั้งๆที่รู้อยู่แก่ใจว่ามันจะเป็นยังไง

ระหว่างนั้น ผมเช่าคอนโดอยู่ สักพักก็เปลี่ยนมาเช่าบ้าน

เวลาผ่านไปอีก 6 เดือนกว่า
วันเสาร์ธรรมดาๆ วันหนึ่ง ผมกับแฟนไปกินข้าวนอกบ้านกันเป็นปกติ
ไม่รู้ว่าเพราะอะไร มันเกิดขึ้นมาอย่างไม่มีวี่แววมาก่อน
ผมขับรถเข้าไปดูทาวน์เฮ้าส์ในหมู่บ้านใกล้ๆ กับหมู่บ้านที่เราเช่าอยู่
ราคาราวๆ 1-2 ล้าน หลังจากนั้นเราก็กระหน่ำดูบ้านกันมาตลอดเกือบๆ 1 เดือน
ตระเวนไปทั่ว แทบจะเรียกได้ว่าวันเว้นวัน
แล้ววันนึงแฟนผมก็คะยั้นคะยอให้ไปเช็คบูโร ทั้งๆที่ มันผ่านวันปิดมาแค่ประมาณปีครึ่ง
ขับรถไปอย่างไม่มีหวัง... กระดาษแจ้งผลมีตัวหนังสือปรากฏอยู่ไม่กี่คำ
สถานะ : 0

เหมือนว่าอะไรจะไปได้ดี แต่ก็มาค้นพบทีหลังว่าเรื่องบูโรมันจิ๊บจ๊อยมาก
ถ้าเทียบกับเรื่องการอนุมัติเงินกู้

จากคุณ : Complete_me
เขียนเมื่อ : 27 ส.ค. 54 01:20:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com