Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

...............ขอความรู้การเทคานคอดินหน่อยครับ................ ติดต่อทีมงาน

จะเทคานคอดินก่อกำแพงประมาณ5เมตรครับ..เป็นรูปตัวแอล
แต่ทำไม่เป็น..ถ้ารู้กรรมวิธีคงพอทำได้ครับ..ขอคำแนะนำขั้นตอนด้วยครับ..
ต้องขุดหลุมลึกเท่าไหร่ใช้ปูนอะไรส่วนผสมอย่างไร..เหล็กอะไรฯลฯ
(ทำคนเดียวครับ)
----------
เพราะเมื่อวันก่อนผมให้ช่างที่เพื่อนรู้จักมาดูพื้นที่เพื่อจะให้เขาทำ..
ผมก็กะว่าจะให้ช่วยทำค่าแรงรายวัน..ส่วนผมก็ช่วยทำด้วย..
ถามเค้า..เค้าบอกว่าวันล่ะห้าร้อย..ผมก็คิดว่าราคาประมาณนี้อยู่แล้ว..
ที่ผมเสนอคือของผมซื้อเอง..และผมก็ช่วยออกแรงทำด้วย..
เครื่องมืออุปกรณ์ของผมทุกอย่างช่างมาแต่ตัว..
และก็คิดว่าทำน่าจะไม่เกินสามวัน..ก็ตกอยู่ที่หนึ่งพันห้าร้อยบาท..
ตัวผมเองงบก็จำกัด...
แต่ทีนี้เค้าบอกว่ารายวันไม่ทำ..ขอเหมา..ถามว่าเท่าไหร่..
เค้าบอกว่า หกพันห้าร้อยบาท..(ร้องโอ้วในใจ)
ถ้าตีเป็นรายวันเท่ากับทำ13วัน..แค่เทคานคอดินห้าเมตร..
แล้วก่ออิฐบอล็ค..ไม่ต้องฉาบด้วย..
ราคานี้ปรกติหรือว่าแพงไปครับ..ผมอยากทราบจริงๆ..
------------------

ผมก็ยังบอกว่าที่เหลือเดี๋ยวผมจัดการต่อเองผมขอแค่โครงหลักๆ..
แต่ผมก็บอกปฎิเสธในใจไปเรียบร้อยแล้วว่าตูไม่จ้างท่านหรอก..
ที่จะให้ช่างทำให้นั้นเพราะผมไม่มั้นใจถ้าทำเองถึงความแข็งแรง..
เพราะไม่ทราบขั้นตอนการทำ..
-----------
ช่วงสองปีก่อนหน้านี้ก็ช้ำใจกับช่างมาเยอะแล้ว..
ให้มาติดมุ้งลวดที่บ้าน..เค้าตัดมาไม่พอดีกับหน้าต่างเรา..
ก็เอาลูกหมูมาเจียร์ขอบหน้าต่างเราซะงั้น..
ให้ก่อกำแพงก็เอียงแบบตาเห็นชัดๆ..
ให้ทำกำแพงกั้นดินพอเอาดินมาค่อยๆเทเอนพัง..โทรไปก็ไม่รับสายแล้ว..
ให้รื้อสายไฟที่บ้านเปลี่ยนใหม่หมด..ก็เดินสายได้รกสุดๆไม่มีตอกกิ๊บเลย..
แถมถามผมก่อนว่าสายไฟเก่าที่รื้อขอได้ไหม..
ผมก็บอกว่า"ให้ไม่ได้หรอก..แม่ผมแกจะเอาไปขาย..
คนแก่ก็อย่างนี้แหละ"..ผมก็ว่าไปอย่างนั้น..
เท่านั้นแหละครับ..สายไฟเก่าบนฝ้าไม่ได้รื้อลงมารกรุงรังเยอะแยะ..
ถ้าบอกว่าให้คงจะเก็บเกลี้ยง..!!
ยังอีกมากมายครับที่ผมเจอ..ปวดใจกับช่างที่จ้างมา..
ทุกครั้งผมก็บอกแล้วว่าไม่ต้องทำให้ดีกว่าที่สั่ง..
เอาให้ได้อย่างที่สั่งก็น้ำตาย้อยแล้ว..
ช่างดีๆมีอยู่เยอะนะครับ..ผมไม่ได้ว่าเหมารวม..
แต่เพราะคราวซวยผมเองที่เจอแต่ช่างประมาณนี้ตลอด..
-----
ตั้งแต่บัดนั้น..ผมซื้อเครื่องมือมาเองเลยครับ..
สว่าน..หินเจียร์..เลื้อยจิ๊กซอว์..แท่นตัด..
อ่างผสมปูนและอุปกรณ์ช่างอื่นๆฯลฯ
หาข้อมูลศึกษาการทำต่างๆในอินเตอร์เนต..
และได้ลงมือปรับปรุงห้องน้ำที่บ้านใหม่เลย..ฉายเดี่ยวคนเดียว..
ทำเรื่อยๆครับแต่ก็ใช้เวลานานกว่าจะเป็นรูปเป็นร่าง..
ทุกวันนี้ยังไม่ได้ทำประตูเลยครับ..ยังดีที่อยู่คนเดียวไม่เป็นไร..
ตอนเพื่อนมาบ้านก็จะหวาดระแวงบ้างตอนปลดหนัก..55
------
อย่างไรรบกวนวิธีการทำคานคอดินด้วยนะครับ..
กะว่าทำเองคนเดียวเลย..
และราคาที่ช่างเค้าบอกไว้นั้นแพง..หรือว่าปรกติครับ..
จะได้จำไว้ประเมินเผื่อคราวหน้าให้ช่างมาทำในสิ่งที่เราทำเองไม่ไหว..
ส่วนห้องน้ำที่ผม DIY มีภาพให้ชมครับ..
ทำไปบูดๆเบี้ยวๆไปบ้าง..แต่ก็ไม่เป็นไร..ห้องน้ำเราเอง..
และไม่ต้องช้ำใจกับช่าง..(ช่างไปวันๆ)
(ถามแค่คานคอดิน..แต่ระบายซะยาว)
ขอบคุณคร้าบบบบบ...

จากคุณ : กลิ่นสี
เขียนเมื่อ : 29 ส.ค. 54 13:04:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com