Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากทราบวิธีติดตั้งอุปกรณ์กันไฟดูดที่ถูกต้องครับ ติดต่อทีมงาน

1. ผมปลูกบ้านใหม่นะ  ช่างเค้าเดินไฟแบบปลักซ์ 2 รูธรรมดานี่แหละ   แต่ตรงแผงเมนใหญ่ เค้าจะเดินสายไฟที่วิ่งจากมิเตอร์ไฟมาเข้าคัทเอาท์ 60 แอมป์ก่อน   จากนั้นออกจากคัทเอาท์   สาย L กะ N ก็เข้าเซฟทีคัท  แล้วจึงกระจายไปจุดต่าง ๆ   แต่ตรงสาย N หลังจากออกจากคัทเอาท์ ก่อนเข้าเซฟทีคัท ช่างเค้าจั๊มพ์สายลงแท่งทองแดง 1 เมตรที่ปักลงดิน    ผมสงสัยว่าแบบนี้มันถูกต้องเปล่า

2. คราวนี้ผมลองทดสอบการตัดไฟ โดยเอาสายไฟต่อจากปลักซ์ แล้วมาช๊อตกัน  ปรากฎว่ามันช๊อตแรงมาก  แต่เซฟตี้ก็ตัดนะ    แต่พอทดสอบไฟรั่วโดยแตะที่โครงประตูเหล็ก มันก็มีไฟแปล็บ ๆ แต่ไม่ตัด    กดปุ่ม test มันก็ไม่ตัด  ผมคิดว่ามันไม่ปกติ ตอนนี้รอส่งซ่อมอยู่

3. วันนี้กะจะไปซื้อ ELCB มาติด ผมยังกะว่าตัวนึงน่าจะพันกว่า   แต่ที่ร้านเค้ามีแต่ RCBO Circuit Breaker ยี่ห้อ C.C.S. International Electrical   ขนาด 30 แอมป์   ดูหน้าตามันก็คล้าย ๆ กัน คือเป็นเบรกเกอร์ แล้วมีปุ่ม test  ราคาแค่ 370 บาท ก็เลยลองซื้อมาติดแทนตำแหน่ง เซฟตี้คัทดู  คราวนี้มีหลายคำถาม....
3.1  ELCB  กับ RCBO นี่มันตัวเดียวกันเปล่า   มันตัดไฟรั่ว  หรือ ไฟลัดวงจร  หรือ  ไฟเกิน
3.2  การติดตั้ง ต้องเดินยังไง  ต้องมีสายดินหรือเปล่า  การติดตั้งแบบที่ช่างติดมันถูกต้องหรือเปล่า

4.ผมทดลองกดปุ่ม test ม้นก็ตัดไฟ  ลองต่อสายไฟจากปลักซ์ มาจี้ที่โครงประตูเหล็ก มันก็ตัดไฟ  แต่พอลองเอาสาย 2 เส้นมาช็อตกันให้ลัดวงจร มันทำไมไม่ตัด  หรือว่ามันไม่ได้ป้องกันไฟช็อตเหรอ

5. ช่วยแนะนำหน่อย  ผมอยากได้แบบป้องกัน ไฟรั่ว  ไฟช๊อต ได้  แต่ที่ไม่ได้ถามช่างไฟ เพราะไม่ค่อยมั่นใจว่าเค้าจะรู้จริงแค่ไหน  เลยขอถามท่าน ผู้เชี่ยวชาญด้านนี้โดยตรง  โปรดสละเวลาช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ

จากคุณ : Superman_joo
เขียนเมื่อ : 29 ส.ค. 54 22:24:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com