Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาปัญหาความชื้น + เชื้อรา ติดต่อทีมงาน

เราอยู่คอนโดตัวคนเดียวค่ะ เช้าตื่นมาก็ออกมาทำงาน กว่าจะกลับก็มืดค่ำ จะเปิดหน้าต่างทิ้งไว้ช่วงกลางวันก็คงจะไม่ได้ ทำให้ที่ห้องแทบจะไม่ค่อยมีการถ่ายเทอากาศ ถึงจะพยายามเปิดหน้าต่างให้อากาศได้ถ่ายเทบ้างเมื่อกลับถึงห้อง แต่ก็ช่วยไม่ได้มากเท่าไหร่ เพราะอยู่แค่ชั้น 2 ไม่ค่อยมีลม และไม่ค่อยอยากเปิดเพราะไม่เป็นส่วนตัว และถึงเปิดจริงก็เปิดได้ไม่นานเพราะมืดแล้วแมลงจะมาและจะเปิดแอร์ด้วยค่ะ

อีกอย่างคือที่ห้องเป็นคอนโดที่ไม่มีระเบียง ทำให้ต้องตากผ้าในห้อง เป็นอยู่อย่างนี้ ประกอบกับช่วงที่ผ่านมา (รวมถึงช่วงนี้) ฝนตกบ่อยมาก อากาศก็ชื้น เมื่อมีความชื้น ราก็ตามมาค่ะ จุดที่เป็นปัญหาคือเตียงนอนเลยค่ะ บริเวณแผ่นไม้รองที่นอน (เราใช้ฟูกยางพาราค่ะ พับทบขึ้นมาได้) ทำความสะอาดแล้ว มันก็ยังกลับมาอีก เพราะสภาพความเป็นอยู่อย่างที่บอกค่ะ

อยากสอบถามผู้รู้ค่ะว่า ถ้าเป็นอย่างนี้
1) จะกำจัดเชื้อรา (ฝุ่นเขียว) ยังไงให้สิ้นซากคะ (ที่ทำอยู่คือใช้น้ำส้มสายชูเช็ด แล้วตามด้วยเดตตอลค่ะ ตอนนี้เอาแผ่นไม้ที่เป็นปัญหาไปผึ่งแดดผึ่งลมอยู่ค่ะ)
2) ขอบฟูกเห็นมีราอยู่หน่อยๆ แต่ปัดก็ออกนะคะ ถ้าตากแดดแล้วยังนอนได้อยู่มั้ยคะ (เสียดายที่นอนยางพาราถ้าต้องทิ้ง)
3) เพื่อเป็นการตัดวงจรปัญหา เลยคิดว่าจะซื้อเครื่องดูดความชื้นค่ะ แต่มีข้อสงสัย
3.1) ระบบการทำงานของเครื่องดูดความชื้นขนาดเล็กสำหรับห้องนอนมันต้องเดินท่อ ต่อสาย เติมน้ำยาอะไรยุ่งยากเหมือนแอร์หรือเปล่า หรือว่าเสียบปลั๊กแล้วใช้เหมือนเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไป ถึงเวลาแล้วเทน้ำทิ้ง+ทำความสะอาดตะแกรง
3.2) ช่วยแนะนำแบบที่เหมาะกับห้องนอนขนาด 24-25 ตร.ม. ด้วยค่ะ ยี่ห้อไหนดี ราคาประมาณเท่าไหร่ (แอบหวังว่าจะมีแบบเคลื่อนที่ค่ะ)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบลความคิดเห็นค่ะ

จากคุณ : Humid Girl
เขียนเมื่อ : 19 ก.ย. 54 11:35:20 A:58.11.236.183 X: TicketID:073125

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com