Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาติดตั้งจานดาวเทียม(ดำ) CKU +ตัวรับ 2 จุด +ต่อสายเปล่า 1 จุด ติดต่อทีมงาน

สืบเนื่องจากที่บ้าน รับชมเคเบิ้ลราคาโหดมานานนักแล้วครับ จนรู้สึกว่าปี ๆ นึงเสียไปเยอะ เอาเงินส่วนนี้มาจัดดาวเทียมกันเลย ดีกว่า ดูกันยาวไปจนลูกแต่งงาน ฮ่า ๆ ปัจจุบันบ้านมี 3 ห้องหลัก ๆ ที่มีทีวี ดังนี้

1. ห้องล่างปัจจุบันติดเคเบิ้ลค่ายดังกำลังยกเลิก กะวาง RECEIVER DTV ที่ห้องล่างนี้ สาเหตุ เพราะแฟนเคยดูรายการ จักรพงษ์ แล้วบอกเพลิน ๆ ดี เลยเลือกอันนี้ให้ไป ราคาราว 13xx แพงไปไหม

2. ห้องนอนบนห้องแรก ผมกะใช้ RECEIVER IPM CLEAR 16xx แพงไปหรือเปล่าครับ เห็นคนว่าภาพไม่สวย เสียงไม่ดีนัก แต่ช่องเยอะ ก็เลยสนใจ ไม่รู้คุ้มราคาหรือเปล่า

3. ห้องนอนบนห้องสอง ปัจจุบันเพื่อนบ้านใจดี ลากสายดาวเทียมเผื่อมาให้ ไปซื้อกล่องมาด้วยแต่เก็บเงิน ดันไม่ให้มาด้วย ฮ่า ๆ กล่อง DTV สีขาว ๆ ธรรมดา ๆ ดาวเทียมเพื่อนบ้านเป็นจานเล็กสีแดง น่าจะรับได้แค่ KU เท่านั้น จุดนี้ มีกล่องตัวนี้อยู่แล้ว อยากแค่ลากสายเปล่ามาลงไว้เผื่อ ๆ 1 จุด เพราะ ห้องนี้ยังไม่ค่อยมีคนใช้งาน แต่อนาคต ลูกอาจจะมานอนก็ได้ แบบนี้ ถ้าต่อสายเปล่าทิ้งไว้ เค้าคิดกันกี่บาทครับ 500 หรือเปล่า และสามารถต่อกับกล่อง RECEIVER ยี่ห้ออะไรก็ได้ใช่ไหม

ส่วนตัวจานก็ดูว่าเป็น -หน้าจานดาวเทียม PSI 1.7 แบบฟิกซ์ (1,500.00 บ.) [ชุดมาตรฐาน]
หรือจะเอา หน้าจานดาวเทียม DYNASAT 5.5 ฟุต แบบฟิกซ์ (1,700.00 บ.)  ดีครับ ?

อีกอย่างสนใจที่ติดเป็นแบบ CKU นี่ มันจะต้องเลือกดาวเทียมด้วยหรือเปล่าครับ เพราะช่องสนธิไม่ค่อยสนใจ แต่ถ้าเป็นข่าว บันเทิง อื่น ๆ ก็สนใจครับ ถ้าติด CKU แล้วจะเกิดประโยชน์สำหรับผมหรือเปล่าครับ หรือจะติดแบบ CU อย่างเดียวดี

ส่วนสายและอุปกรณ์ต่อสาย ผมไม่มีความรู้ครับ ว่าต้องใช้แบบไหน ถึงจะดีครับ ช่วยแนะนำด้วย แต่คิดว่า มีโอกาสใช้งานกันแค่ ทีวี 3 เครื่องไม่เกินนี้

รวมหมดแล้วไม่แน่ใจว่าควรจะค่าอุปกรณ์เท่าไหร่ ค่าแรงประมาณ 2000-2500 หรือเปล่าครับ

บ้านอยู่แถวบางแคครับ ถ้ามีช่างฝีมือดีแนะนำหลังไมค์มาได้ครับ ขอบคุณทุกท่านที่ตอบครับ

จากคุณ : เต่าน้อย
เขียนเมื่อ : 20 ก.ย. 54 17:44:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com