Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามวิธิใช้สว่านเจาะปูน กระเบื้อง การกำหนดความลึก และยึดน้อต มือใหม่หัดเจาะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามเพื่อนๆ ด้วยครับ น้ำท่วมครานี้ ทำให้ชีวิตคนเราที่ไม่เคยจับสว่านเลยตั้งแต่เกิดมาก็ต้องมาหัดจับเอง แต่กลัวจะเจาะแล้วบ้านพังไปซะก่อนเลยขอสอบถามความรู้ในการใช้สว่านได้ไหมครับ

ผมซื้ออุปกรณ์มาดังนี้ครับ

1. ซื้อสว่านจากเยอรมัน 500 w มาตัวนึง (ไม่ได้ซื้อจากเยอรมันนะครับ เค้าบอกผลิตในเยอะมัน 555)
2. ซื้อตะปูเบอร์ 5 และพุ้กเบอร์ 5 มา
3. สว่านมีแถมดอกเจาะปูนมา และซื้อดอกอเนกประสงค์มากล่องหนึ่ง มีเบอร์ 5 ทั้งคู่

เริ่มต้น ผมคิดว่าจะเจาะไม้ก่อน เราคงต้องใช้ดอกอเนกประสงค์และปรับโหมดสว่านเป็นแบบเจาะก่อน มีขั้นตอนดังนี้นะครับ

การเจาะไม้

1. ใส่ดอกสว่านอเนกประสงค์เบอร์ 5 เพื่อทำการเจาะ แต่มีคำถามครับ ผมจะกำหนดค่าความลึกอย่างไร ให้พอดีกับขนาดตะปูและปุ้ก ที่จะใส่เข้าไป
2. หลังจากนั้นเราก็เจาะๆๆๆ อาจเริ่มต้นปรับโหมดเจาะแบบกระแทกให้เป็นรู พอมีรูก็ค่อยปรับโหมดเจาะควงเข้าไปครับ
3. พอเจาะเสร็จจะใส่ ตะปูและปุ้กเข้าไปพร้อมกันแล้วทำการยึดเลยใช่ไหมครับ ไม่ต้องแยกใส่ปุ้กก่อนแล้วค่อยเอาตะปูไขตามหลังเข้าไป (มือใหม่จริงๆ )

การเจาะปูน

ควรมีการเจาะนำด้วยหัวปลายแหลมใช่ไหมครับ เพื่อทำให้เป็นรูก่อน ขั้นตอนอื่นก็เหมือนกับการเจาะไม้ แต่เปลี่ยนหัวมาเป็นดอกเจาะปูนโดยเฉพาะ

การเจาะปูนมีกระเบื้อง

ควรมีการเจาะนำด้วยหัวปลายแหลมใช่ไหมครับ เพื่อทำให้เป็นรูก่อน ขั้นตอนอื่นก็เหมือนกับการเจาะไม้ แต่เปลี่ยนหัวมาเป็นดอกเจาะอเนกประสงค์

ไม่ทราบว่ามีข้อแนะนำอย่างไรบ้างครับ
รบกวนเน้นอธิบายเรื่องกำหนดความลึกในการเจาะให้เท่าขนาดปุ้กกับตะปูด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

จากคุณ : เอ
เขียนเมื่อ : 22 ต.ค. 54 17:41:08 A:58.9.235.227 X: TicketID:297613

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com