Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีปัญหาเกี่ยวกับปั้มน้ำค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ติดต่อทีมงาน

เพิ่งกลับเข้ามาที่บ้านหลังจากอพยพไป 1 เดือน ในตัวบ้านน้ำไม่เข้านะคะ แต่น้ำหน้าหมู่บ้านยังสูงรถเล็กยังเข้าไม่ได้อยู่

ปัญหามีอยู่ว่า ตอนก่อนอพยพไป ก็ปิดคัทเอาต์ชั้นล่างทั้งหมด รวมถึงปั้มน้ำด้วย (ปั้มน้ำ+แท้งก์ อยู่ชั้นล่าง)

ระหว่างที่อพยพไป ฝากข้างบ้านรดน้ำต้นไม้ เพราะคิดว่ามีน้ำอยู่เต็มแท้งก์ แค่รดน้ำนิดหน่อย น่าจะพอ แต่ข้างบ้านบอกว่า น้ำไหลเอื่อยมาก แทบไม่ไหลเลย จึงเอาน้ำที่บ้านเค้ามารดให้

พอเรากลับมาถึงบ้านก็ลองเปิดน้ำดู ก็มีพวกน้ำค้างท่อออกมาแบบติดๆขัดๆ ตอนนั้นลืมเปิดคัทเอาต์สวิทซ์ปั้มน้ำ ดันไปเผลอเปิด-ปิดวาว์วดู เลยไม่รู้เปิดอะไรสลับกันบ้าง พอเปิดคัทเอาต์ ปั้มน้ำทำงาน มีปัญหาดังนี้ค่ะ

1. ปั้มน้ำทำงานหนักขึ้น เหมือนมันหยุดช้าลงทั้งๆที่น้ำเต็มแท้งก์แล้ว ก็ยังไม่หยุดจนมันล้น รอเป็นชม. ถึงจะหยุด
2. น้ำปั้มไม่ถึงชั้น 3 ค่ะ ไม่ไหลเลย ชั้น 2 ก็ไหลเอื่อยๆ บางช่วงเวลาก็ไม่ไหลเลย

ไม่แน่ใจว่าอาการน้ำปั้มไม่ถึงชั้น 2-3 เนี่ย เกี่ยวกับประปารึเปล่าคะ ถ้าแรงดันเค้าส่งมาน้อย มันจะปั้มไม่ขึ้นเป็นไปได้มั้ยคะ ไม่รู้ว่าช่วงน้ำท่วม ประปายังส่งมาได้เหมือนเดิมรึเปล่า เพราะแถวนี้น้ำก็ยังท่วมอยู่ค่ะ

ลักษณะแท้งก์เป็นแบบลูกลอยธรรมดา ตอนแรกคิดว่ามันพัง แต่เห็นว่า ปั้มก็หยุดทำงาน แค่หยุดช้าไปมาก ไม่ใช่ไม่หยุดเลย ก็เลยไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกันมั้ย

ลักษณะวาว์ว ดูไม่ค่อยเป็นเหมือนกันค่ะ เห็นมีอยู่ 5 อัน ลองทดสอบเปิด-ปิดแล้ว พอเดาได้ตามนี้

1. เปิด-ปิด น้ำเข้าแท้งก์  (เปิดอยู่)
2. ปล่อยน้ำออกจากแท้งก์ (ปิดอยู่ -แต่ตัวนี้ก็ต่อกับปั้มน้ำด้วยนะคะ)
3. เปิด-ปิด น้ำเข้าบ้าน (เปิดอยู่)
4. , 5. สองอันนี้เดาไม่ถูก ลองปิดอันนึง แล้วเหมือนน้ำชั้นสองจะไม่ไหล แต่พอเปิดมันก็ไหลเอื่อยๆ ไม่เหมือนแต่ก่อน

เดี๋ยวจะลองถ่ายรูปวาว์วมาให้ดูนะคะ แต่ลองหาข้อมูลบางกระทู้บอกว่า มันต้องเปิดอันนึง ปิดอันนึง เพื่อใช้น้ำปั้ม กับน้ำประปา ใช่มั้ยคะ แต่เราลองทั้งเปิด ทั้งปิด สลับไป-มา แล้ว น้ำก็ยังไม่แรงอยู่ดี

เช้านี้น้ำชั้น 2-3 ไม่ไหลเลย ดีนะมีน้ำที่รองไว้ตั้งแต่ก่อนน้ำท่วมแล้ว
รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ ถ้าอยากได้รูปเดี๋ยวไปถ่ายมาให้ดูนะคะ หรือถ้ามีแหล่งข้อมูลที่ไหน ช่วยบอกด้วยค่ะ ช่วงนี้ไปหาช่างมาดูให้ก็ไม่ได้เพราะน้ำยังท่วมอยู่ เดินทางไม่สะดวกค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : nu_ange
เขียนเมื่อ : 28 พ.ย. 54 13:22:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com