Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กำลังจะวางระบบ Sprikler รดน้ำอัตโนมัติที่สวนที่บ้าน ถามว่าเลือกปั๊มหอยโข่งหรือว่าปั๊มหอยโข่งอัตโนมัติดีกว่ากันครับ ... ติดต่อทีมงาน

กำลังจะวางระบบ Sprikler รดน้ำอัตโนมัติที่สวนที่บ้าน ตัดสินใจซื้อ Pump ใหม่ จะได้ไม่ต้องไปยุ่งกับปั๊มน้ำใช้ภายในบ้านที่มีอยู่ คำนวนขนาดปั๊มได้ที่ ขนาด 1 HP แบ่งโซนจ่ายน้ำ 4 โซน แต่มีข้อสงสัยดังต่อไปนี้ครับ

1. เลือกปั๊มหอยโข่งหรือว่าปั๊มหอยโข่งอัตโนมัติดีกว่ากันครับ

2. เมื่อผมคำนวน Head ที่ Sprinkler ต้องการแล้วเผื่อ Friction Loss ในท่อไปอีก 50% พอมั๊ยครับ (Sprikler ต้องการ Head 30 เมตร ผมเผื่อไปเป็น 40 เมตร ท่อยาว 50 เมตร)

3. ผมไม่เผื่อ Flow เลย เพราะเห็นว่าเราไม่จำเป็นต้องเผื่อ Flow ถูกมั๊ยครับ

ปล. ใช้ Controller ของ Hunter คุม Solinoid Valve ได้ 6 ตัว และเดินท่อขนาด 1 นิ้ว

ขอบคุณครับ

จากคุณ : Seven deadly sin
เขียนเมื่อ : 28 พ.ย. 54 15:06:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com