Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากเก็บลำโพงของชุด Home Theatre ไว้้ใช้ ทำยังไงดีครับ ติดต่อทีมงาน

เมื่อหลายปีก่อนผมซื้อชุด Home Theatre ของ Philips รุ่น HST3300 มาใช้ หลายปีต่อมา เจ้าเครื่องเล่น DVD ที่มากับชุดนี้มันเกิดรวน ๆ ไม่ค่อยเต็มใจจะทำงานซักเท่าไหร่ อีกอย่าง มันไม่มี HDMI ให้ใช้ทันยุคสมัยกับชาวบ้านเค้า

ตอนแรกก็พยายามแก้ปัญหา โดยไปเดินดูตามห้าง พยายามขอซื้อเครื่องเล่น DVD ยี่ห้อเดียวกันที่มันขายกับชุด Home Theatre รุ่นใหม่ ๆ แต่ไม่มีห้างไหนยอมขายแยกชิ้นให้ผมเลย

ผมเลยไปถอยเจ้า Soken DV883 มาแทนเครื่องเล่น DVD แต่ผลปรากฏว่าลืมไป มันใช้กับลำโพงของชุด HST3300 ที่มีอยู่แล้วไม่ได้ พยายามดัดแปลงยังไงเสียงมันก็ไม่ออก อาจจะเพราะกำลังขับ และความต้านทานของลำโพงเข้ากันไม่ได้

เท่าที่คิดได้ ตอนนี้มีอยู่ 4 ทางเลือก

1. ซื้อชุดลำโพงใหม่ ให้มันใช้งานได้กับ DV883 แต่ไอ้ครั้นจะโยนชุดลำโพง 5.1 แบบเต็มชุดทิ้งก็เสียดาย คุณภาพเสียงมันก็ดีใช้ได้พอสมควร
2. ซื้อ AMP มาช่วยขยายสัญญาณตรงกลาง แต่เท่าที่ดู ราคาแต่ละตัว แทบจะซื้อ Home Threatre ไหม่ได้ทั้งชุด
3. ซื้อเครื่องเล่น DVD ใหม่อีกตัว (ก็คงต้องเป็นยี่ห้อเดียวกันกับตัวเก่า) แล้วเก็บเจ้า DV883 ไปใช้ที่อื่น แต่ก็ไม่รู้จะซื้อรุ่นไหนดี จะแยกชุดเค้าก็ไม่ยอมขายให้อีก
4. กัดฟัน กลืนเลือด ซื้อ Home Theatre ใหม่ แมร่งทั้งชุดเลย

รบกวนเพื่อน ๆ พี่ ๆ ช่วยให้ข้อมูลในการตัดสินใจหน่อยว่าจะไปทางไหนดี ถึงจะคุ้มค่าเงินที่เสียไปมากที่สุดครับ

ปล. ผมไม่ใช่นักฟังเพลงหูเทพ อุปกรณ์ที่ใช้ เอามาดูหนังเป็นหลัก ฟังเพลงบ้างนิดหน่อย งบประมาณงานนี้ถ้าเป็นไปได้ ของแค่หลักพันนะครับ (ถ้าหลักหมื่นขึ้นไป ผมคงต้องยอมเลือกข้อ 4 โดยปริยาย)

จากคุณ : เตยทะเล
เขียนเมื่อ : 1 ธ.ค. 54 22:53:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com