Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปั๊มน้ำทำงานแต่ไม่ดูดน้ำเข้าบ้าน ติดต่อทีมงาน

เรียนท่านผู้รู้ทุกท่านครับ
       ผมใช้ปั๊มน้ำอัตโนมัติมิตซูบิชิ รุ่น WP205M2 ใช้มาประมาณ 10 ปีครับ ไม่เคยมีปัญหา ใช้ดูดน้ำจากถังพักบนดิน โดยผมได้ถอดสปริงเช็ควาล์ที่ตัวปั๊มออกไป เพราะถ้าใส่สปริงมันจะดูดน้ำจากถังพักน้ำไม่ได้ และถอดมานานเกือบ 10 ปีแล้วครับ ก็ไม่มีปัญหาอะไร ผมจะไล่น้ำออกจากปั๊มเป็นระยะๆประมาณ 1 เดือน/ครั้ง

ตอนนี้มีปัญหาคือ ปั๊มจะทำงานโดยไม่ตัด แต่ไม่ดูดน้ำเข้าบ้าน เวลาเปิดก๊อกน้ำในบ้านก็จะไม่มีทั้งน้ำและลมออกมา (มีแต่น้ำค้างท่อที่ไหลเบาลงเรื่อยๆ) ต้องปิดปั๊มสักพักแล้วเปิดใหม่ก็จะดูดน้ำได้ปกติ เพิ่งเป็นมาประมาณ 2 เดือนนี่เอง

ผมพยายามค้นหาข้อมูลจากกระทู้เก่าและบล๊อกของคุณต้นโพธิ์ต้นไทร ก็ยังไม่พบปัญหาที่ตรงกับปัญหาของผมจริงๆสักที

เท่าทีวิเคราะห์ด้วยตนเองผมว่าอาจจะเป็นที่
1.สปริงเช็ควาล์วที่ผมถอดออก หรือ
2.ตัวเติมอากาศชำรุด หรือ
3.มีตะกอนอุดตันในระบบของปั๊มตรงจุดใดจุดหนึ่ง

รบกวนช่วยหาสาเหตุและวิธีแก้ไขให้ด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

จากคุณ : รักษนันต์
เขียนเมื่อ : 3 ธ.ค. 54 13:27:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com