Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หน้าต่างอลูมิเนียมบานคู่เปิดกลางแบบบานไม้ และบานเดียวกระทุ้ง บานสูง 1.9m. ขอคำแนะนำเกี่ยวกับบานพับที่ใช้ค่ะ ติดต่อทีมงาน

อยากได้หน้าต่างที่ไม่มีช่องแสงค่ะ  แบบหน้าต่างจึงออกมาเป็นบานสูง 1.90 m.
มีทั้งแบบกระทุ้ง และแบบบานคู่เปิดกลางเพราะต้องการวิว (ตามรูปข้างล่างค่ะ)  
เรียกช่างมาทำราคา  จึงพบปัญหาว่า  (ช่วยระบุรุ่นบานพับให้เลยนะค่ะ)

1>  บานกระทุ้งเปิดค้างไม่ได้กว้างหรืออาจจะโดนลมกระแทกปิดลงมาเพราะบานหนัก ต้องมีขาค้ำไว้ (ค้ำแบบไหน กำลังรอช่างส่งรูปมาให้ดูค่ะ)
     คำถาม   มีบานพับที่สามารถปรับองศาการเปิด  และสามารถเปิดค้างไว้ โดยไม่ต้องใช้ขาค้ำได้ไหม

2>  บานคู่เปิดข้าง ก็ต้องมีเส้นตรงกลางช่วยในการล็อคบาน กันน้ำฝน และบานเปิดได้ ไม่ถึง 90 องศา
     คำถาม   มีบานพับที่สามารถเปิดได้มากกว่า 90 องศาไหม  
                และถ้าไม่มีเส้นตรงกลางแต่ยังล็อคหน้าต่างได้ กันน้ำฝนได้ไหม

3>  ถ้าไม่ได้ทั้ง 2 ข้อ แต่ละแบบหน้าต่าง ควรปรับเป็นแบบไหนดีค่ะ

4>  เห็นช่างบอกว่า สามารถติดเหล็กดัดมุ้งลวดบนกรอบหน้าต่างได้เลย  ไม่มีปัญหาเรื่องอลูมิเนียมรับน้ำหนักเหล็กดัดไม่ไหว จริงหรือไม่
     ถ้าได้จริง  ก็อยากติดแบบนั้น ไม่อยากติดเหล็กดัดไว้กับผนังรอบหน้าต่าง

เคยอ่านเจอคำแนะนำในกระทู้   http://topicstock.pantip.com/home/topicstock/2010/04/R9169810/R9169810.html
จึงโทรไปสอบถาม ที่ 555 cps  เขาบอกว่า เขาไม่มีบานพับสำหรับหน้าต่างที่สูงเกิน 140cm.
โทรไป yale  (whitco เปลี่ยนเป็น yale)  เขาบอกว่าขอไปหารายละเอียดก่อน   จึงอยากให้ช่วยระบุรุ่นบานพับให้ด้วยเลยนะค่ะ ถ้ามีรูปให้ด้วยยิ่งดีค่ะ
จะได้ตามหาได้ถูกต้องค่ะ    

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำล่วงหน้าค่ะ   อาจมาตอบช้าหน่อยค่ะ  เพราะเล่นคอมได้แค่ 4โมงเย็นค่ะ
หลังจากนั้นต้องแปลงร่างเป็นแจ๋วไปรับใช้เจ้านายจนกว่าจะเข้านอนค่ะ

จากคุณ : Pa Lek
เขียนเมื่อ : 7 ธ.ค. 54 14:16:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com