Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามคุณต้นโพธิ์ต้นไทรครับ เรื่องปั๊มแรงดันคงที่350w Hitachi ติดต่อทีมงาน

เพิ่งได้มาจากโฮมโปร ปั๊ม hitachi แรงดันคงที่รุ่น wm-p350gx ราคารวมโปรโมชั่น 6990 บาท จะนำไปเปลี่ยนกับของเดิมเป็นรุ่นธรรมดา 150w ของมิตซูบิชิ เป็นบ้าน 2 ชั้น ท่อเดิมในบ้านน่าจะเดินไว้แค่ 3/4นิ้ว ไม่น่าจะถึง 1 นิ้ว  แต่เพิ่งมารู้ว่างานจะเข้าก็ตอนมาปรึกษาช่างที่ติดตั้ง เพราะท่อน้ำออกของตัวปั๊มเป็น 1 1/4นิ้ว ไม่ใช่ 1นิ้ว และช่างได้แนะนำว่า 350w แรงเกินไปสำหรับท่อในตัวบ้านซึ่งมีขนาดแค่ 3/4 นิ้ว เกรงว่าถ้าใช้งานจะทำให้ระบบท่อน้ำเดิมทนแรงดันไม่ไหวและแตกรั่วซึม จะได้ไม่คุ้มเสีย ผมจึงตัดสินใจว่า ถ้าเช่นนั้นคงต้องกลับไปซื้อรุ่น 300w ซึ่งราคาอยู่ที่ประมาณ 7200 บาท แล้วเอาปั๊มเดิมไปปล่อยขายในราคาขาดทุน เพื่อป้องกันปัญหาที่จะเกิดบานปลาย แต่ในใจก็เสียดายตัว 350w เพราะได้แรงเยอะแถมถูกกว่า(อาจจะถูกกว่าเพราะแบบนี้นี่เอง) จึงอยากปรึกษาคุณต้นโพธิ์ต้นไทรหน่อยครับ ว่า 350w สำหรับบ้าน 2 ชั้นที่มีการใช้น้ำทั่วๆไป เปิดพร้อมๆกันสูงสุดประมาณ 3-5 ก็อก (ช่วงรดน้ำต้นไม้) จะแรงเกินไปตามที่ช่างบอกหรือไม่ครับ  เพราะถ้าไม่มีปัญหาแล้วต้องเอาไปขายขาดทุนเพื่อซื้อตัวที่วัตต์น้อยลงจะดูเป็นการจ่ายเงินซ้ำซ้อนเกินไป หรือสามารถใช้ตัว 350w ได้เลยโดยไม่ต้องกังวลครับ ช่วยให้คำแนะนำในตัดสินใจก่อนติดตั้งด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : wizer
เขียนเมื่อ : 14 ธ.ค. 54 21:34:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com