Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำเรื่องการประปารั่วและการเดินลอย ติดต่อทีมงาน

ผมได้ย้ายเข้าบ้านที่เพิ่งซื้อเป็นบ้านเก่า 2 ชั้นอายุประมาณ10ปี ซึ่งเดิมเป็นบ้านชั้นเดียวอายุเกือบ30ปี แล้วมีการรื้อบางส่วน(ส่วนใหญ่)ออกแล้วสร้างเพิ่มเป็น2ชั้น โดยส่วนครัวกับห้องน้ำยังเป็นของเดิมพื้นจึงต่ำกว่าตัวบ้านที่สร้างขึ้นมาใหม่ เดือนแรกที่อยู่ค่าน้ำสูงมาก (700 บาท) ปกติอยู่บ้านหลังเดิมค่าน้ำประมาณ250บาทเท่านั้น จึงตรวจระบบประปาดูโดยปิดก็อกทั้งหมด
แล้วปรากฏว่ามิเตอร์ยังหมุนอยู่ขณะนี้จึงได้ทำวาวล์ปิด-เปิดไว้ในรั้วบ้านชั่วคราว และคิดว่าน่าจะต้องเดินประปาใหม่เป็นระบบเดินลอย และจะเดินเอง
เพราะเคยทำมาบ้างเรื่องตัดต่อท่อน้ำ จึงขอคำแนะนำดังนี้
1) จะเดินท่อจากมิเตอร์วางบนหลังกำแพงรั้วบ้านได้ไหม เพราะด้านข้างบ้านด้านนี้ผนังบ้านติดกับผนังรั้วเลยไม่มีช่องว่าง ถ้าเดินท่อด้านข้างบ้านอีกด้านมีช่องว่างแต่จะต้องวางท่อมุดลงใต้ดินผ่านที่จอดรถซึ่งยุ่งยากมากๆ
2) เมื่อเดินท่อไปถึงห้องน้ำหลังบ้านจะเจาะผนังเข้าฝ้าเดินท่อในฝ้าได้ไหมครับ
3) เมื่อจะเดินท่อขึ้นชั้นสองช่วยแนะนำการเจาะผนังปูนเพื่อทะลุเข้าห้องน้ำด้วยครับว่าใช้อะไรเจาะดีมีเทคนิคอย่างไร เจาะจากข้างในห้องน้ำออกไปด้านนอกได้ไหม
4) ห้องน้ำชั้นสองเวลาเปิดก็อกชั้นล่างน้ำหยุดไหลเลย คงต้องติดตั้งปั๊มน้ำ
อยากทราบว่าจะต้องมีแท๊งค์น้ำด้วยใช่ไหมครับ ถ้าไม่ติดปั๊มจะมีวิธีอื่นไหมที่ทำให้น้ำดันขึ้นชั้นสองได้
5) การใช้ขนาดท่อที่มีการแนะนำให้ใช้1นิ้วจากมิเตอร์แล้วลดลง(อาจเป็น4หุน)เมื่อถึงจุดใช้น้ำอย่างนี้จะทำให้น้ำแรงขึ้นไหมครับ แต่จากมิเตอร์ผมมัน4หุนแล้วจะขยาย 1 นิ้วช่วงไหนดีครับ
ขอบคุณครับ

จากคุณ : หวานใจเอ็นเจ
เขียนเมื่อ : 15 ธ.ค. 54 09:34:00 A:123.242.139.217 X: TicketID:338585

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com