Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การรื้อตรวจเช็คซ่อมปั้มน้ำ เเละ การประกอบปั้มน้ำกลับเเบบถูกวิชาช่างเเบบง่ายๆ Back to basic ติดต่อทีมงาน

กระทู้นี้ผมเรียนเเจ้งไว้ก่อนว่า ถ้าคถุณไม่มีความรู้ทักษะในงานเชิงช่าง หรือ มีประสบการณ์รื้อๆถอดๆเครื่องใช้ไฟฟ้า,มอเตอร์ไซท์มาบ้าง เเละ หากไม่มีเครื่องมือช่างประจำบ้าน เเละ เครื่องมือที่ช่วยถอดบางอย่างเช่น เหล็กดูดลูกปืน ผมเเนะนำให้เเค่อ่านหาความรุ้ ไม่เเนะนำให้รื้อถอดทุกกรณีครับด้วยเหตุผลความปลอดภัยที่เราควรยึดถือมาเป้นอันดับเเรก

ผมยังให้ความคิดเห็นเหมือนเดิม ถ้าคุณมีงบประมาณมาก เเละ เน้นเรื่องชีวิตคนมีค่ามากกว่าเงิน ไม่ต้องมากังวลว่างานซ่อมปั้มน้ำมันจะออกมาดีมั้ย ?คุณควรซื้อปั้มน้ำตัวใหม่เเทนปั้มน้ำตัวเดิมที่ถูกน้ำท่วมจมมิดมากกว่า 2 สัปดาห์ขึ้นไปดีกว่าครับ เพราะมันจบปัญหาทุกอย่างยกเว้นเรื่องเงินที่คุณต้องจ่ายมากขึ้นเท่านั้น

หากเป็นกรณีซ่อม ผมยังเเนะนำให้คุณส่งปั้มน้ำไปซ่อมที่ศูษย์บริการของปั้มน้ำผู้ผลิต เพราะงานซ่อมตามร้านปั้มน้ำหลายๆที่ๆผมไปดูมางานออกมาไม่ดีเท่าที่ควร เพราะปั้มน้ำที่ส่งซ่อมมันมากกว่าจากปกติที่ร้านเคยรับซ่อมถึง 5-6 เท่าตัว ทำให้ช่างต้องเร่งงานซ่อมให้จบเร็วที่สุดมีพลาด,มีมั่วเยอะครับ  เเต่คุณก้ต้องเข้าใจด้วยนะครับว่าการส่งซ่อมที่ศูษย์บริการของปั้มน้ำผู้ผลิต เขาก็ซ่อมเเบบ ซ่อมที่จุดที่เสีย ไม่มีรับประกันCover ปั้มน้ำมั้งหมดนะครับ

กระทู้นี้ผมใช้ ปั้มน้ำอัตโนมัติ MITSUBIHI EP305Q2 รุ่นเเรก ตังรุ่นที่ขายในปันจุบัน เป็นเคสการรื้อ-ถอดประกอบ+ตรวจเช็คเเบบง่ายๆ

ขอเล่าปั้มน้ำตัวนี้ที่ผมจะรื้อนี้ถูกน้ำท่วมมากว่า 40 วันเเต่ถอดปลั๊ก/ตัดไฟก่อนน้ำท่วม เเละ  ระดับน้ำท่วมเป็นเเบบจมมิด ( เจ้าของปั้มน้ำอยู่เเถว พุทธมณทลสาย 2 ท่วมสูงกว่า 1 เมตร )

ปันจุบันเจ้าของปั้มน้ำนี้ ได้ซื้อปั้มน้ำ MITSUBIHI EP305 ตัวใหม่ ใช้งานเเทนเเล้วครับ ตัวนี้พูดง่ายๆ......เจ้าของเก่าทิ้งครับ

จากคุณ : pinhead2000
เขียนเมื่อ : 17 ธ.ค. 54 21:53:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com