Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีไม้จริงชนิดไหนมั่งครับที่มีคุณสมบัติทนน้ำได้ นอกจากไม้สัก ติดต่อทีมงาน

อยากทราบครับ ว่ามีไม้จริงชนิดไหนอีกบ้างที่ทนน้ำได้ นอกจาก "ไม้สัก"
คือตอนนี้กำลังทำวิทธยานิพนธ์อยู่ครับ ติดปัญหาในเรื่องวัสดุที่จะนำมาใช้ทำเป็นเฟอร์นิเจอร์ในโครงการ (ทำเป็นโต๊ะทำงานครับ)
และอยากให้สอดคล้องกับเหตุอุทกภัยที่ทำให้คนซื้อเฟอร์นิเจอร์เลือกจากวัสดุที่ทนน้ำได้ด้วย
แต่ทีนี้ผมอยากใช้วัสดุเป็นไม้จริงในการทำเฟอร์นิเจอร์ครับ เลยอยากทราบว่า

1. มีไม้จริงชนิดไหนอีกมั่งมั้ยครับ นอกจากไม้สัก ที่มีคุณสมบัติสามารถทนน้ำได้
2. ไม้แอช ไม้บีช หรือไม้นำเข้าอื่นๆ มีชนิดไหนที่มีคุณสมบัติทนน้ำมั่งไหมครับ

ปล.1 ที่เลือกใช้ไม้จริง เพราะว่าโดยส่วนตัวคิดว่าพลาสติก แสตนเลส อลูมิเนียม หรือวัสดุอื่นที่ทนน้ำได้ มันไม่มีเสน่ห์
และคุณค่าตามธรรมชาติเหมือนกับไม้จริงที่มีกลิ่น มีลวดลายหนะครับ

ปล.2 ที่ไม่เลือกไม้สัก เพราะคิดว่าสีของมันเข้ม ออกโทนน้ำตาลดูอารมณ์เป็นผู้ใหญ่มากเกินไป
พอดีผมทำเฟอร์นิเจอร์ให้เด็กครับ เลยอยากได้โทนสีขาวนวลๆ เห็นลายไม้เหมือนไม้แอช ให้มันออกมาดูอบอุ่น เข้ากับเด็กหน่อยหนะครับ

ขอบคุณมากครับ

แก้ไขเมื่อ 27 ธ.ค. 54 00:52:04

จากคุณ : Mr.Crispy Chicken
เขียนเมื่อ : 26 ธ.ค. 54 23:26:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com