Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หลังน้ำท่วม ได้ข้อคิดว่า เลือกซื้ออะไรดีครั้งต่อไป ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่น ขอออกตัวก่อนนะครับว่า จากประสบการณ์ตัวผมไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องทั้งหมด

1.ระหว่าง ครัวปูน กับครัวบิ้วท์ไม้

บ้านผมมี สองหลัง โดนน้ำท่วมทั้งสองหลัง หลังหนึ่งครัวปูน หลังหนึ่งครัวไม้

ครัวปูนไม่เสียหายเลยครับ เพราะบ้านบานผมเป็นไม้สักทนน้ำได้

ส่วนครัวไม้ มีบวม มีพอง ตามสถาพ ยิ่งบางหลัง ไม้ละลายไปกับสายน้ำ

2.ระหว่าง ถังน้ำบนดินกับใต้ดิน ถังน้ำบนดิน หลังน้ำลด ปกติครับ แต่ใต้ดินต้องมาล้างทำความสะอาดขี้โคลนออก

3.ระหว่างเหล็กดัด กับ สัญญาณ กันขโมย

ช่วงน้ำท่วม หมู่บ้านตัดไฟฟ้าเรียบร้อย ทิ้งบ้านไปอยู่ที่อื่น สองเดือน

ก้ได้เหล็กดัด ที่พอสร้างมั่นใจระดับหนึ้่ง แต่เราก็กลับมาดูบ้านเรื่อยๆนะครับ

หลังอื่นที่ไม่ติดเหล็กดัด ก็ถูกงัดไปหลายหลัง

3.ตู้เย็นจมน้ำสองตัว ตัวหนึ่งยี่ฮ้อ โต.... 18 คิว เสียครับ
แต่ตู้หนึ่ง ยี่ฮ้อ มิต.... 8.8 คิว ไม่เสียครับ

แต่ยี่ฮ้อโต.... เสีย ผมลองแกะกล่องพลาสติกด้านหลังออกมาพบอุปกรณ์เรียกว่าอะไรไม่รู้เป็นสนิม ผมดึงออกจากขั้ว ไปหาซื้อ ได้ที่ร้านอมร ตัวละ 280

เอามาใส่ ปรากฏว่าใช้ได้เหมือนเดิม

4.เครื่องซักผ้าจมน้ำทั้งสองตัว ตัวหนึ่งฝาหน้า ตัวหนึ่งฝาบน

ตัวฝาหน้า เสียตรงเวลาทำงาน น้ำไม่เดรนออก แต่ยังหมุนปกติ

ตัวฝาบน ทำงานได้ปกติ แต่เวลาหมุนสะบัดแห้งรู้สึกว่าเสียงดังกว่าเดิม

5 ปั๊มน้ำ ตัวหนึ่ง แช่น้ำ ตอนแรก เสียบปลั๊กไม่หมุน แต่เราช่วย เอาไขควงหมุนด้านหลังมอเตอร์ ทำงานได้ แต่เสียงดังมาก สรุปมอเตอร์ไม่เสีย
แต่ลุกปืนเสียไปถามช่างที่ตัวเมือง คิดค่าเปลี่ยนลูกปืน 1200

คิดว่าจะต้องทำแล้ว เพราะอ่านในเนทบอกว่าศูนย์คิดว่าเปลี่ยนแค่ 200

แต่แถวปทุม ไม่รู้ศูนย์อยู่ไหน 1200 ก็ 1200 แล้ว ดีกว่าซื้อ ปั๊มใหม่ 6000

อ้อปั๊มอีกตัวหนึ่ง ผมตัดท่อ ออกจากถัง มันลอยน้ำ ไม่เสียเลยครับ

ส่วนเฟอร์นิเจอร์ ส่วนมากผมเลือกใช้ไม้จริง ไม่เสีย แค่สีด่างๆไปบ้างทนๆเอา ส่วนไม้ พาร์ติเคิล หลุดเป็นชิ้นๆ ต้องทิ้ง

จากคุณ : แมวสีเทา
เขียนเมื่อ : 3 ม.ค. 55 12:34:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com