Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วิธีตรวจสอบสายดิน ติดต่อทีมงาน

ตามอ่านกระทู้เก่าๆหลายๆกระทู้ ก็ยังไม่เคลียร์ครับ ว่ามีวิธีการใดตรวจหรือทดสอบสายดินอย่างมีประสิทธิ์ภาพ

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องไม่มีการขุดรือเจาะใดๆ กับตัวบ้านและรอบๆบ้านนะครับ

ผมใช้วิธีการดังนี้ทดสอบกับเครื่องทำน้ำอุ่นนะครับ  
โดย สาย L ต่อ L ที่เครื่องทำน้ำอุ่นครับ
สาย N ปล่อยไว้
เอาสาย G ต่อ Nและจุดต่อ G ที่เครื่องทำน้ำอุ่น

จากนั้น เปิดเครื่องใช้งานครับ ถ้าใช้ได้ ถือว่าสายดินใช้ได้ไม่ผิดปกติ

ใครมีวิธีอื่นๆ รบกวนช่วยกันแชร์หน่อยครับ น่าจะเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆที่ต้องซื้อโครงการต่างๆโดยไม่ทราบว่า โครงการได้ทำการติดตั้งสายดินไว้ให้หรือเปล่า หรือเพื่อความมั่นใจในการใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าครับ

จากคุณ : Mondoval
เขียนเมื่อ : 5 ม.ค. 55 22:48:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com