Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ระบบปั้มน้ำที่ใช้งานอพาร์ทเมนท์ 4 ชั้น ที่คุณโพสถามมา ติดต่อทีมงาน

ตามที่คุณ กากบอย โพสถามทั้งหน้าห้อง เเละ หลังไมค์ มาถามในเรื่องต่างๆ
ผมขอยกมาตอบเป็นกระทู้อันนี้ดูน่าจะมีประโยชน์มากกว่าที่ตอบคุณเเค่คนเดียวครับ คำถามที่คุณถามๆมาคือ

1..ของผมเป็น อพาร์ทเมนท์ 4 ชั้น 60ห้องมีแท็งค์น้ำใต้ดินขนาด4.35x3.75x1.2ลบ.ม.และ มีแท็งค์น้ำบนดาดฟ้า ขนาด2000ลิตรจำนวน4ลูก ผมว่าจะใช้ปั๊มน้ำขนาด 1.5แรงม้าสลับกันใช้2ตัวจะเพียงพอหรือเหมาะสมไหมครับ

คำตอบ. แท็งค์น้ำใต้ดินผมคิดปริมาณน้ำเก็บจริง 85% คืออยู่ที่ประมาณ 17.0 คิว เเละ แท็งค์น้ำบนดาดฟ้า 8 .0 คิว ( ถัง 2000 ลิตรX 4 ใบ เชื่อมต่อถึงกัน )ผมคิดปริมาณน้ำเก็บจริงที่ 85% จะมีน้ำเก็บไว้ใช้งานจริงคือ 7.2 คิว

เมื่อเรารู้ปริมาณน้ำในแท็งค์น้ำบนดาดฟ้าที่เก็บน้ำจริงๆ ผมมักจะเเบ่งใช้เป็น 2 ส่วนคือ

1. ปริมาณน้ำส่วนที่ใช้งานจริง เป็นปริมาณน้ำที่เรากำหนดให้ห้องพัก 60 ห้องใช้งานประจำคือ 3,600 ลิตร

2. ปริมาณน้ำส่วนน้ำสำรองกรณีมี ไฟฟ้าดับ,ปั้มน้ำพังทั้ง 2 ตัว ( เคสเเบบนี้เกิดยากครับ เเต่ผมเจอมาเเล้วคือน้ำท่วมใหญ่ปีนี้น้ำมันท่วมห้องปั้มน้ำ? ) คุณจะได้มีน้ำใช้สำรอง ระหว่างเรียกช่างมาซ่อมปั้มน้ำ หรือ มีใช้งานสำรองเเน่ๆเวลา ไฟดับ ประเภท การไฟฟ้าเเจ้งประกาศตัดไฟเพื่อซ่อมบำรุงสายส่งไฟฟ้า หรือ ริมถนนรถสิบล้อชนเสาไฟฟ้าล้มเป็นโดมิโน่ใช้เวลากู้ให้ไฟฟ้ามีใข้ได้กว่า 10 ชั่วโมง คุณมีปริมาณน้ำสำรองเเน่ๆ 3,600 ลิตร+ปริมาณน้ำที่คุณกำหนดใช้งานจริง

โจทย์การเลือกขนาด ปั้มน้ำ ให้เหมาะสมมันมีหลายสูตรครับ อย่างผมมักมีตรรกะคิดง่ายๆคือ ห้องพัก 60 ห้อง ผมจะคิดปริมาณใช้น้ำพร้อมๆกันที่ 80 % ของจำนวนห้องพักทั้งหมดคือ 48 ห้อง เเต่ละห้องผมให้ใช้น้ำที่ 80 ลิตร เท่ากับมีโหลดใช้น้ำพร้อมๆกันคือที่ 3.8 คิว ( คนเช่าห้องเป็นมนุษย์สังคมเมืองมักเป็นคนทำงาน,นักเรียน,นักศึกษา จะไปเรียน,ไปทำงาน ตอนเช้าพร้อมๆกัน ) ก็ใกล้เคียงกับปริมาณน้ำส่วนที่ใช้งานจริงที่เราคำนวณกำหนดไว้

โจทย์มันมายากตรงที่คุณจะเลือกใช้ปั้มน้ำที่จะใช้สูบส่งน้ำขึ้นไปเก็บแท็งค์น้ำบนดาดฟ้าที่เก็บน้ำจริงๆ 3,600 ลิตร คุณจะเลือกใช้เวลาสูบที่เท่าไรให้เหมาะสมทั้งเวลา เเละ ประสิทธิภาพปั้มที่เราเลือกใช้ ? ? ? ส่วนตัวผมมักจะเลือกเวลาสูบส่งน้ำประมาณ 20 นาที เเต่ไม่ควรเกิน 30 นาที เพื่อไม่ให้ปั้มน้ำทำงานหนักเกินไป ( อย่าลืมปั้มน้ำตัวนี้จะอยู่กับอพาร์ทเมนท์ 4 ชั้นของคุณเป็นสิบๆปี ) เมื่อคำนวณเเล้วคุณจะต้องใช้ปั้มน้ำที่สูบส่งไปที่ดาดฟ้าที่ ประมาณ 160 ลิตร/นาที จะเหมาะสมที่สุด ( 3600 ลิตร หาร 22 นาที = 163 ลิตร/นาที )  ซึ่งปั้มน้ำ predollo รุ่น 2CP25/140M ที่คุณถามมาก็อยู่ในเกณท์ที่ใช้ได้ครับ เเต่ประสบการณ์ผมที่เจอๆมา ปั้มน้ำอพาร์ทเมนท์ 4 ชั้น มักเป็นขนาด 2 HP มากกว่าครับ เพราะมันกินไฟต่างกันนิดเดียว เเต่ประสิทธิภาพมันคนละเรื่อง ( จริงปั้มน้ำซีรีส์รุ่นนี้ Maximum Flow = 180 ลิตร/นาที )เเบบว่า..เผื่อเหลือดีกว่าเผื่อขาดครับ

ดังนั้นขนาดปั้มน้ำที่เหมาะสมกับอพาร์ทเมนท์ 4 ชั้นของคุณ ควรเป็นขนาด 2 HP/220 โวลท์ ผมเเนะนำ Pedrollo 2CP 25/160 มาเป็นลำดับเเรกครับ เเต่ปั้มน้ำตัวนี้ก็ยังไม่ใช่ปั้มน้ำที่ดีเหมาะสมกับงานของคุณเท่าไรนะครับ  ( ตรรกะการเลือกปั้มน้ำเเต่ละคน,เเต่ละเคสงานไม่เหมือนกัน จะยึดเป็นบรรทัดฐานไม่ได้ครับ )

แก้ไขเมื่อ 10 ม.ค. 55 20:46:05

แก้ไขเมื่อ 09 ม.ค. 55 22:55:55

จากคุณ : pinhead2000
เขียนเมื่อ : 9 ม.ค. 55 22:45:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com