Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเกี่ยวกับเครื่องกรองน้ำระบบ nano หน่อยครับ (หากคุณ naytee ช่วยตอบจะขอบคุณเป็นอย่างยิ่งครับ) ติดต่อทีมงาน

รบกวนสอบถามเพื่อน ๆ เกี่ยวกับเครื่องกรองน้ำระบบ nano หน่อยครับ
(หากคุณ naytee ช่วยตอบจะขอบคุณเป็นอย่างยิ่งครับ ขออภัยหากเอ่ยนามครับ ติดตามคุณ naytee ในกระทู้ต่าง ๆ เป็นระยะ ๆ ทราบว่าเป็น guru จึงขอรบกวนด้วยครับ)

กำลังเลือกซื้อเครื่องกรองน้ำใหม่อยู่ครับ สนใจอยู่ 2 ระบบครับ คือแบบ RO และ Nano ครับ

แต่แนวโน้มจะไปทาง Nano มากกว่าครับ เนื่องจาก ข้อดีคือประหยัดน้ำทิ้งกว่า ประหยัดไฟกว่า ข้อเสียคือไม่สะอาดเท่า RO ครับ (แต่ผมคิดว่าเป็นข้อดีสำหรับผมครับ เนื่องจากคิดว่าความละเอียดขนาด Nano ก็เพียงพอแล้วครับ virus นี่ก็กรองไปได้เยอะพอควรแล้วครับ ยกเว้น virus ขนาดเล็กจริง ๆ )

ผมเห็นบางเจ้านำเครื่อง RO มาดัดแปลง เป็นเครื่อง nano โดยเปลี่ยน RO membrane เป็น Nano membrane และเพิ่ม magnetic อะไรก็ไม่รู้เข้าไป (ผมไม่คิดว่า magnetic อะไรนี่สำคัญครับ แถมยังอาจมาเจือปนเป็นที่สะสมเชื้อโรคในระบบอีกครับ)

และผมยังกลัวเรื่องระบบปั้มน้ำ ซึ่งน่าจะใช้ความดันสูงเท่าของ RO ทำให้ Nano membrane กรองได้ไม่ดีอีกครับ

ใครทราบแหล่งจำหน่ายเครื่องกรองน้ำระบบ nano แท้ ๆ รบกวนวอนบอกด้วยครับ หากกลัวว่าจะเป็นการโฆษณาขอรบกวนส่งทางหลังไมค์ก็ได้ครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

จากคุณ : อยากรู้ำไม่อยากถาม
เขียนเมื่อ : 10 ม.ค. 55 13:17:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com