Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะติดตั้งเครื่องทำน้ำอุ่นแต่ไม่ติดสายดินได้ไหม ติดต่อทีมงาน

สมมุติผมไม่สามารถติดสายดินได้จริงๆ เพราะอยู่แฟลตรวม
ถ้าผมซื้อเบรกเกอร์สำหรับไฟรั่วมาติดเพิ่มอีกตัว ซึ่งในเครื่องทำน้ำอุ่นก็มีอยู่แล้ว จะแทนสายดินได้ไหมครับ ผมขอถามเป็นข้อๆดังนี้
1. จะปลอดภัยไหม มั่นใจได้ประมาณกี่เปอร์เซนต์
2. สมมุติไฟรั่วเบรกเกอร์ตัด ไฟรั่วจะออกทางไหนเพราะไม่มีสายดิน
3. สายดินใช้ร่วมกับสายนิวทรัลได้หรือไม่ ถ้าใช้จะเกิดผลอย่างไร
4. สายดินใช้ร่วมกับสายดินสำหรับล่อฟ้าได้หรือไม่ เพราะถ้าเกิดฟ้าผ่าจะทำให้เครื่องเสียหายหรือไม่
5. การต่อเบรกเกอร์กันไฟรั่วเพิ่มแต่ไม่ได้ติดสายดิน มีคนทำบ้างไหม ถ้ามีวิธีอื่นหรือคิดเห็นอย่างไรขอคำแนะนำด้วยครับ

จากคุณ : PM_TM
เขียนเมื่อ : 16 ม.ค. 55 22:23:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com