Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เครื่องตรวจเต้ารับว่ามีสายดินรึเปล่า เราจะหมดกังวลว่ามีสายดินจริงๆหรือเปล่า ติดต่อทีมงาน

เริ่มเรื่องเลยนะครับ วันนี้เช้ามาทำงาน แล้วนึกได้เอะเราลืมจ่ายค่าไฟ เลยกำหนดแล้วด้วยเลยเดินทางไปยังการไฟฟ้านครหลวงคลองเตยครับ เดินเข้าไปเจอเครื่องหนึ่งเด่นเป็นสง่าเลยเดินเข้าไปอ่านดู แต่ไม่มีพนักงานการไฟฟ้าแนะนำเราเลยสักคน เลยต้องยื่นอ่านเองครับ ปรากฏว่าชื่อเต็มๆเจ้าเครื่องนี้คือ เครื่องตรวจสอบขั้วเต้ารับชนิดมีสายดิน ครับ ประโยชน์ที่เค้าระบุไว้ก็คือ ผลิตขึ้นมาเพื่อเป็นอุปกรณ์ใช้ตรวจสอบความถูกต้องของการต่อสาย หรือเข้าสายที่เต้ารับชนิดมีสายดิน ภายใน บ้านที่อยู่อาศัย อาคาร สำนักงาน และ สถานประกอบการครับ นั่นคือว่ากันง่ายๆ ก็ตรวจว่ามีสายดินต่ออยู่จริงรึเปล่านะครับ แต่สถานะต่างๆว่ามีความปกติ หรือ ผิดปกติ สามารถแยกได้ถึง 8 อย่างครับ เรามาพบกับหน้าตาของเจ้าเครื่องนี้กันดีกว่าครับ

จากคุณ : BobbyPK
เขียนเมื่อ : 19 ม.ค. 55 12:01:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com