Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เคยติดบูโร 10 บัญชี ตอนนี้สินเชื่อบ้านได้รับอนุมัติแล้วค่ะ ติดต่อทีมงาน

หลังจากที่เราเคยเข้ามาตั้งกระทู้นี้
http://topicstock.pantip.com/home/topicstock/2011/10/R11166705/R11166705.html
เพื่อเข้ามาระบาย และขอแชร์ประสบการณ์จากเพื่อนๆ ในห้องชายคา
ซึ่งตอนนั้นยังไม่มี Login เป็นของตัวเองเลยค่ะ

บอกก่อนว่าเราติดเครดิตบูโร ทั้งหมด 10 บัญชี ซึ่งแต่ละตัวก่อนที่จะปิดบัญชีสถานะย่ำแย่มาก
ไม่มีบัญชีไหนที่มีสถานะปกติเพื่อกู้หน้าให้กับเราเลย สถานะบัญชีของเรามีดังนี้ค่ะ
สถานะ 40-อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อปิดบัญชี  (ค้างชำระ  181 - 210 วัน)
สถานะ 20-ค้างชำระเกิน 90 วัน  (ค้างชำระ  > 300 วัน)
และเด็ดสุด  สถานะ 30-อยู่ในกระบวนการทางกฎหมาย  (ตัวนี้ปิดบัญชี 2 เดือนก่อนยื่นกู้)

หลังจากที่ตั้งใจว่าจะยื่นกู้ในสิ้นเดือน ต.ค.54 แต่พอประสบภาวะน้ำท่วมโครงการเลยต้องพับไปก่อน
และเมื่อน้ำลดแล้ว เราก็เข้าไปยื่นเอกสารเมื่อวันที่ 29 ธันวาคม 2554 ที่ ธอส. สำนักงานใหญ่ค่ะ  
ที่เลือกยื่นกับทาง ธอส. เนื่องจากบริษัทมี contract กับที่นี่ค่ะ

ตอนแรกพี่ที่รับเรื่องแจ้งว่า สัปดาห์ที่ 2 ของเดือนมกรา น่าจะมีเจ้าหน้าที่ประเมินติดต่อไป
เราก็รอๆๆๆๆๆ จนกระทั่งวันศุกร์ที่ 13 ก็แล้ว ยังไม่มีใครติดต่อมาสักคน
อดรนทนไม่ไหว เช้าวันวันจันทร์ที่ 16 เลยโทรเข้าไป สนญ. ขอสายพี่ที่รับเรื่องเราไว้ค่ะ

พี่ จนท.แจ้งว่าเพิ่งกลับมาทำงาน และเพิ่งทำพวกที่ยื่นกู้น้ำท่วมเสร็จ และได้หยิบแฟ้มของเราขึ้นมาแล้ว
พี่ จนท.ถามเราว่าใช่น้องคนที่มีสวัสดิการใช่ไหม นึกในใจว่ารู้ได้ไงหว่ายังไม่ได้บอกชื่อสักหน่อย
พี่เค้าก็แจ้งว่าไม่เกินวันศุกร์จะมีเจ้าหน้าที่นัดเข้าไปประเมินบ้านค่ะ

และแล้วเช้าวันอังคารก็มีเจ้าหน้าที่จากบริษัทประเมินติดต่อเข้ามา โดยโทรเข้ามาสอบถามข้อมูลเบื้องต้น
และแจ้งว่าจะโทรมาคอนเฟิร์มเวลานัดอีกครั้ง

จนกระทั่งเย็นวันพุธก็มีเจ้าหน้าที่จากบริษัทประเมินโทรเข้ามาอีกครั้ง และนัดวันเข้ามาประเมิน
แจ้งว่าให้เตรียมสำเนาโฉนดพร้อมกับเงินจำนวน 2,500 บาท เพื่อเป็นค่าประเมิน
โดยนัดเช้าวันพฤหัสที่ 19 เวลา 9.00 น.ค่ะ (แต่ จนท. มาเกือบ 10.00 น)
เราสอบถามว่าจะส่งราคาให้แบงค์วันไหน เค้าบอกว่าไม่เกินวันศุกร์ที่ 20

แต่พอบ่ายวันศุกร์ที่ 20 จนท.ประเมิน โทรมาสอบถามรายละเอียดว่าบ้านสร้างในปีไหน
และข้อมูลเพิ่มเติมอีกนิดหน่อย เพื่อจะคำนวณหาค่าเสื่อม เรานึกในใจ ไหนว่าไม่เกินวันศุกร์หว่า

หลังจากประเมินผ่านไป หลายคืนที่ทำให้เรานอนไม่หลับ ได้แต่มองโทรศัพท์มือถือรอเบอร์แปลกๆ โทรเข้า
ขอบตาคล้ำเป็นหมีแพนด้า หน้าตาอิดโรยจากการอดนอนหลายคืนติดต่อกัน มีแต่คนถามว่าผ่านหรือยังๆ
ใจเริ่มห่อเหี่ยวคิดว่าเผื่อใจไว้คงไม่ได้แน่ๆ

แต่เหมือนเสียงสวรรค์มาโปรด วันนี้เวลา 11.57 น. มีเสียงจากนางฟ้าโทรเข้ามาแนะนำตัวว่าโทรมาจาก ธอส.
ขอแจ้งว่าสินเชื่อที่ยื่นกู้ไปได้รับอนุมัติแล้ว ยอด 1.8 ล้าน ตามที่ขอกู้ไปค่ะ รบกวนนัดวันเซ็นต์สัญญาได้เลยค่ะ

เย้ๆๆๆๆๆ ดีใจจนแทบจะกระโดดตัวลอย เพื่อนหันมาบอก ปากคอสั่นไปหมดแล้วแก 5555
วันจันทร์หน้าเจอกันนะคะคุณเจ้าหน้าที่ ^__^

ขอบคุณทุกกำลังใจจากการตั้งกระทู้คราวที่แล้วค่ะ คราวนี้ได้เป็นหนี้แห่งความสุขแล้ว
เราจะรักษามันไว้ให้ดีค่ะ ตั้งเป้าว่าจะผ่อนไม่เกิน 10 ปี ค่ะ

ไว้ถ้า Renovate ตกแต่งใหม่เรียบร้อย จะมาตั้งกระทู้อีกนะคะ

*เพิ่มเติมข้อความ*

แก้ไขเมื่อ 25 ม.ค. 55 13:39:13

จากคุณ : ไม่สวย ไม่รวย แต่เป็นคนดี
เขียนเมื่อ : 25 ม.ค. 55 13:06:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com